hình ảnh

Chúng ta thường đi theo một vòng tròn luẩn quẩn. Thật khó để có thể nhìn bao quát được tất cả những gì đang xảy ra trong cuộc sống, và tìm ra cách để kiểm soát chúng. Chúng ta làm những gì được chỉ bảo: bởi cha mẹ, gia đình, bởi cấp trên, và bởi xã hội. Rồi chúng ta quên đi những gì mà bản thân mình muốn. Cuối cùng là không biết làm sao để lấy lại cân bằng giữa một mớ hỗn độn này.

Nhưng bạn ơi, việc cân bằng cuộc sống là hoàn toàn có thể, nếu bạn quản lý được hiện tại và tương lai, quản lý thời gian của mình. Khi bạn xác định được những điều quan trọng cần tập trung, là bạn có thể đưa hoạt động sống của mình về trạng thái ổn định. Bạn nên tự đưa ra quyết định - và dần giành lại quyền kiểm soát số phận của mình. Hãy học cách tự lái xe mà không cần sự trợ giúp từ bên ngoài, trên bánh xe cuộc đời của bạn.

Hôm nay chúng ta sẽ nói về một phương pháp dễ dàng nhưng hiệu quả, giúp bạn có được cái nhìn tổng quan về các khía cạnh cuộc sống, và về cách bạn đang làm trong cuộc sống của mình. Phương pháp này thường được sử dụng trong rèn luyện đời thường hoặc huấn luyện nghề nghiệp, để giúp mọi người hiểu bản thân hơn và kiểm soát cuộc sống của họ.

Bánh xe cuộc sống (life wheel) là một hệ phương pháp, giúp bạn phân tích và lập kế hoạch cho cuộc đời mình. “Bánh xe” này được áp dụng cho hàng triệu những lựa chọn, nhưng hôm nay chúng ta sẽ thảo luận về một số lựa chọn phổ biến nhất. 

Vậy, Bánh xe cuộc sống là gì? Hẳn bạn cũng có thể đoán được từ tên nó nó. Về cơ bản, nó là một vòng tròn được chia thành các đoạn. Thông thường nó bao gồm 8 phân đoạn, nhưng đôi khi, các biến thể khác với 6 hoặc 12 đoạn cũng được sử dụng. Các phân đoạn phổ biến nhất có thể là sự nghiệp/kinh doanh, gia đình/tình yêu/con cái, bạn bè/quan hệ đối ngoại, tài chính, sức khỏe, sở thích/ giải trí, phát triển cá nhân, tâm linh. Mỗi người đều có một bánh xe cuộc sống riêng, bạn có thể tạo ra nó với bất kỳ phân đoạn nào quan trọng đối với bạn.

Hãy bắt đầu bằng việc vẽ một hình tròn, và chia nó thành các đoạn như một chiếc bánh xe. Sau đó, chia nhỏ các đường bán kính của hình tròn thành các phần đều nhau (như hình dưới đây). Đánh số 1 - mốc ở trong cùng, 10 - mốc ở ngoài cùng.

hình ảnh

Tiếp theo, hãy đánh giá tình hình hiện tại của bạn trong từng lĩnh vực, theo thang từ 1 đến 10 (trong đó 1 là cực kỳ tệ, và 10 là hoàn hảo), và làm dấu ở mỗi điểm mốc. Sau khi xếp hạng từng đoạn, bạn nối các điểm lại với nhau. Kết quả là, bạn có được bánh xe cân bằng quan trọng của cuộc đời mình.

Điểm hữu ích nhất của bánh xe cuộc sống này, là sự trực quan về cách bạn đang làm trong cuộc sống. Nếu không thể biết được bạn đang “sống như thế nào” trong chính đời sống của mình, thì hãy nhìn xem: Lĩnh vực có điểm thấp nhất, là nguồn gốc chính của sự không hài lòng trong cuộc sống của bạn. Chỉ khi cải thiện được nó, bạn mới cái thiện được hạnh phúc tổng thể.

Việc lựa chọn lĩnh vực đầu tiên để cải thiện là cực kỳ quan trọng, nó ảnh hưởng đến toàn bộ kết quả. Thông thường, lĩnh vực cần sửa đổi đầu tiên phải là lĩnh vực có điểm thấp nhất, nhưng trong một số trường hợp, nó không đúng 100%. Do đó hãy cân nhắc bạn cần làm gì trước tiên. Thử kiểm tra xem những thay đổi trong lĩnh vực này sẽ ảnh hưởng như thế nào đến từng lĩnh vực khác (vì chúng đều được kết nối với nhau). 

Ví dụ: làm việc nhiều hơn sẽ cải thiện tốt tình hình tài chính, hoặc nhiều sự quan tâm sẽ cải thiện mối quan hệ vợ chồng, bạn bè, siêng năng sẽ có tác động tốt đến sức khỏe. Trước tiên, chúng ta cần kiểm tra xem những cải tiến trong lĩnh vực này có mang lại cho chúng ta những gì chúng ta muốn hay không.

hình ảnh

Khi lĩnh vực đầu tiên được chọn cải thiện, nó sẽ dần tạo ra những thay đổi tích cực trong các lĩnh vực khác. Bây giờ, chúng ta đã xác định một hướng và nỗ lực theo nó mà không bị phân tán bởi mọi thứ cùng một lúc. Điều này sẽ làm nên sự thay đổi đáng kể.

Đừng nản lòng nếu mọi thứ không diễn ra như bạn mong muốn. Khi có khát vọng, bạn có thể thực hiện bất kỳ ước mơ nào. Hãy vẽ bánh xe cân bằng cuộc sống của bạn thường xuyên - ví dụ, mỗi quý một lần. Khi đó những điểm yếu sẽ được nhìn thấy một cách rõ ràng, và bạn có thể đưa những nỗ lực của mình đi đúng hướng.