em sn 1993, là sinh viên vừa mới tốt nghiệp đại học, e học ngành kế toán. Cũng như bao bạn sinh viên mới TN khác, e là nạn nhân của tình trang thất nghiệp, nhưng có 1 điều mà trong lòng em khi nghĩ vê hiện trạng của mình, e lại thấy rất buồn và bât khóc.

e lớn lên trong 1 gia đình thuần nông nhưng ngay từ nhỏ bố mẹ em đã rất chú trọng việc học hành của các con, chúng e tuy lớn lên trong sự vất vả nhưng đều học hành đến nơi đến chốn.

năm 2011, e làm hồ sơ thi đại học, em có gọi điện cho một người chú họ của em về ngành thi vì thât ra, ngay lúc thi đh thì em biết nếu k có ng quen thì ra trường trở về quê nhà với việc làm công nhân là điều bình thường nên em cố tình gọi cho chú ấy để ít nhất em có 1 đinh hướng và hi vọng có sự liên quan với chú ấy để sau chú lo cho em ít nhiều. Chú ấy với bố em là anh em họ với nhau nhưng trong mắt tất cả mọi người, và cả e nữa , thì chú ấy là 1 ng hiểu biết, tuy gia trưởng và khó tính nhưng rất tốt bụng, đáng quý.

4 năm học đh, e môt mình trên hà nôij không có ai thân thích ngoài gd cô chú ấy, quả thật thì cô chú rất tốt, chú lấy vợ và có con nhỏ r, thường thì cuối tuần e hay sang giúp viêc vặt và nấu ăn cũng như chơi với các em, e thấy chú em rất vui vì điều đó.

e đã có mqh rất tốt với gd cô chú và vẫn nuôi hi vọng ra trường mình k như bè bạn mà sẽ được chú em lo cho 1 công viêc tuy bình thường nhưng ổn định. chú e làm phó phòng kd cho 1 cty bđs. đi lên từ 2 bàn tay trắng.

tháng 6 vừa rồi, em tốt nghiệp đại học, chú ngõ lời muốn e mở lời nhờ chú giúp vì thât ra, ngay từ khi e hay sang nhà cô chú thậm chí là khi e vào đh, chú em đã biết sau này nó sẽ nhờ chú lo công viêc cho rồi, nên thi thoảng chú cứ vờ hỏi em" mày ra trường định làm đâu chưa hay về quê" " mày muốn làm đâu".. và cho đến 1 ngày, e cầm bằng tn thì e nói với chú xin giúp cháu công việc. chú ấy cũng hỏi han như muốn làm gì, đúng ngành hay tn rồi lương bn... e cũng tl. nhưng bây giờ điều làm em suy nghĩ đó là:

chú ấy xin cho em một công viêc bán hàng trong cửa hàng, cửa hàng TH true milk ý ạ, bạn chú ấy là ng có chức quyền trong tập đoàn ấy, hôm chú nói em chuẩn bị hồ sơ rồi đưa e qua gặp bạn chú, ngồi uống nước bạn chú hỏi e là cháu có kinh nghiệm gì với đi làm bh chưa? e cũng thành thật nói là cháu chưa đi làm j về kế toán,sau đó chú ấy nói là sẽ xếp cho em vào cv bán hàng, để cho e có thu nhập trong cs, rồi làm tốt sau 1 năm chú ấy sẽ cân nhắc cho e lên dần dần, như là từ vị trí bán hàng lên trưởng của hàng....khi đưa e ra về, chú em còn nói với em là " việc đó là chú đã dặn chú ấy cách đây 1 năm rồi đấy, k phải ai cũng xin vào được đâu, chú là ng quen nên mới xin đc cho mày" , nhưng đó là cv bán hàng thôi mà anh chị, em lên gg search thấy đang tuyển nv bán hàng rất nhiều mà yêu cầu chỉ là tn cấp 3, em thấy chú em nói vậy chỉ để e ghi nhớ thêm công ơn của chú, còn ntn thì e cũng k phải trẻ con nữa, e tự biết mình ntn mà.

đến nay đã hơn 1 tháng e nộp hồ sơ nhưng chưa có đt đi làm, ở nhà thất nghiệp đúng là nóng ruột và buồn. nhưng cái e buồn lớn nhất là chú em lại xin cho em công viêc như thế, chú e thật sự có khả năng lo cho em công việc tốt hơn nhưng chú ấy k muốn cố gắng, cũng có thể là vì chú ấy k thân với gia đình em. cũng là anh em họ bthg thôi quá lắm 1 năm goi điện hỏi thăm nhau 2-3 lần, bố mẹ e ở quê thì đối đãi rất tốt với bme chú ấy ạ.

e thất thật sự buồn k biết mình nên nghe theo sư sắp đặt này không hay tìm 1 khóa học thưc tế rồi đi học rồi tự tạo cho mình 1 con đường chứ đừng nên nhờ vào chú nữa, vì thật lòng chú e rất sỹ, e ngại mang ơn vô cùng, giờ chỉ cần xin việc dc cho em là khi về quê mọi ng lại nghĩ e nhờ có chú mới như này như khác, mà k ai hiểu tn cả.

e thật sự rất bế tắc và suy nghĩ nhiều, e mong những anh chị đi trước có suy nghĩ thấu đáo cho e lời khuyên chân thành, tại e rối quá nên viết không được liền mach, e cảm ơn anh chi rất nhiều ạ.