Em năm nay 25 tuổi, chưa có gia đình, tốt nghiệp được 2 năm. Hiện đang làm cho 1 cơ quan Nhà nước, một trong những ngành đang được quan tâm đó là BHXH. Em đang đắn đo, phân vân không biết nên thôi việc hay không? Lý do xin thôi việc: cơ quan xa nhà khoảng 30km, mỗi ngày em đi đi về về chứ không ở trọ (do hoàn cảnh gia đình), công việc quá nhiều, làm việc với tinh thần sợ hãi và áp lực nên tất yếu kết quả đôi lúc không như mong đợi, không có chỗ dựa lại không được lòng lãnh đạo, bản thân cảm thấy những gì đang bỏ ra không được ghi nhận, tất cả mọi nổ lực cố gắng đều bị gạt qua một bên chưa kể bị hạn chế rất nhiều thứ trong quá trình làm việc và học hỏi tại cơ quan. Em được phân công phụ trách 2 mảng lớn (những chỗ khác thì 2 người phụ trách) nên hồ sơ lúc nào cũng rất nhiều. Nói một cách ngắn gọn thì mỗi ngày em làm việc từ 7h sáng đến 17h30 nếu sớm và 18h30 nếu trễ, có khi ngủ lại cơ quan vì hồ sơ quá nhiều, em làm xuyên cả buổi trưa, ăn cơm trưa xong là làm liền, thứ bảy cũng vô cơ quan làm nữa, hồ sơ nào đem về nhà được là em đem về làm. Tối đi làm về trễ vậy nhưng gần như không có ngày nào là không đem hồ sơ về để làm cho kịp. Tuy vậy nhưng bị la vẫn là bị la. Đến thời điểm hiện tại, em cũng đã làm được 1 năm. Và 1 năm qua em sống trong trạng thái chán nản, mệt mỏi, ức chế, oan ức, tủi thân và chỉ biết cố gắng hết sức với con đường mình đã chọn, dù sao em cũng yêu thích công việc này cùng với những kiến thức vê BHXH rất gần gũi với con người chúng ta. Nhưng có lẽ sức chịu đựng có giới hạn.

Nếu thôi việc và đi xin việc mới sẽ rất khó khăn vì từ lúc tốt nghiệp tới giờ em không có làm đúng chuyên ngành học nên không có kinh nghiệm hơn nữa thời buổi này xin việc không phải dễ. Em đang rất mâu thuẫn, rất muốn xin nghỉ nhưng lại không đủ can đảm, lại càng không dám đảm bảo có thể tìm được 1 công việc ổn định và tốt hơn. Mặt khác nếu tiếp tục em cảm thấy đang đánh đổi thứ quý giá đó là thời gian và sức khỏe một cách vô ích mà cuối cùng lại không được gì.

Em mong mọi người tư vấn giúp em! An ủi hay nói bất cứ điều gì tác động đến tư tưởng của em để em có thể đưa ra được quyết định cơ bản tốt hơn cái còn lại! Cúi đầu cám ơn tất cả mọi người!