Mình sinh năm 1994, chưa ra được trường và đã từng đi dạy học ở một trung tâm cho học sinh tiểu học, Sau đó được người quen giới thiệu vào làm trong kho ở một công ty balo, túi xách., nhưng làm được một tuần thì bị đuổi việc vì làm quá chậm. Trong thời gian thất nghiệp thì mình đã xin làm phục vụ ở một quán café nhỏ. Hiện tại thì đang làm kế toán cho 1 công ty may mặc nhỏ khoảng 30 công nhân, tất cả làm trong một căn nhà thuê. Công việc chủ yếu là tính lương, báo cáo xuất nhập tồn, báo cáo tổng. Câu chuyện lại rơi vào bế tắc khi chị chủ nhận xét mình chậm, lờ đờ. Vì nể bạn mình giới thiệu chị ấy để mình thử việc 1 tháng. Nhận xét bản thân thì mình là người chậm chạp, hay quên, mất tập trung, quan trọng là kĩ năng giao tiếp kém. Làm được hơn 10 ngày rồi mà mình rất khó để bắt chuyện với mọi người. Công nhân may ở chỗ làm luôn, chủ yếu ít hoặc bằng tuổi mình.Mình không tự tin giao tiếp nên đứng giữa đám đông mà mình không biết nên nói gì.. Phòng làm việc của mình có anh thợ cắt và chị thiết kế, theo nhận xét của mình là dễ gần, thỉnh thoảng bắt chuyện với mình mà mình đáp lại được vài câu rồi cười trừ. Bên cạnh đó còn anh chị chủ. Đôi lúc việc c ấy nói mà mình chưa kịp hiểu, mình thấy c ấy tỏ ra khó chịu. Công việc không khó nhưng mình không hứng thú và mất tập trung nên hay làm sai trên máy. Không ai kiểm tra công việc của mình cho đến khi nộp báo cáo nhưng mình hay mất tập trung, không cẩn thận nên làm sai nhiều. Nói thật mình không hứng thú với công việc văn phòng nhưng đây là môi trường nhỏ để học hỏi vì nếu ở đây không làm tốt thì vào công ty khác sao làm được. Điều mình băn khoăn nhất là nên cải thiện bản thân như thế nào để trở nên nhanh nhẹn, hoạt bát. Mình thật sự muốn nói chuyện với mọi người nhưng không biết nói gì và nói như thế nào nữa. Hiện tại tâm trạng lúc nào cũng trong trạng thái tiêu cực, chán nản, lo lắng. Khả năng cao là chưa đến một tháng sẽ bị nghỉ việc mà chưa biết thay đổi bản thân như thế nào nữa. Mong mọi người đưa ra lời khuyên để mình có thể vượt qua cơn khủng hoảng này. Thật sự là rất bế tắc!