Xin chào, 

Mình là Kỹ sư kỹ thuật năng lượng, năm nay 28 tuổi.

Mình ra trường được 3 năm, mình sinh ra trong một gia đình nghèo, nhưng ba mẹ  tiết kiệm và chăm chỉ, nên cũng có dư dả đôi chút. 

Tính mình tự lập từ nhỏ nên thời đại học cho đến khi đi làm, mình làm công việc từ bưng bê chân tay, đến công việc nhỏ, rồi đến làm công ty lớn cũng được 2 năm.

Sau khi đi làm 2 năm, tích luỹ được chút kinh nghiệm, mình quyết tâm ra riêng lập nghiệp, gia đình mình ủng hộ 1 số vốn 300 triệu, và với vốn tự có khoảng 200 triệu.

Sau đó mình cãi nhau rất to với ba mẹ, vì không muốn ba mẹ xen vào thao túng công việc của công ty riêng, rồi dằn mặt ba mẹ từ đây.

Ba mẹ thấy mình vậy, rồi thấy công việc & áp lực căng thẳng, mình không kham nổi nên đưa mình đi khám, bác sĩ chuẩn đoán mình bị động kinh và bipolar.

Mình rời thành phố về quê, nhưng ở quê không có công việc phù hợp với chuyên môn của mình.

Nếu lập nghiệp ở quê theo chân ba mẹ, mình sẽ có tiền. Nhưng ba mình rất toxic trong công việc nên hay cáu gắt trong mọi vấn đề, vì vậy mình không muốn làm chung, và thực sự mình không hề muốn làm công việc làm nông như ba mẹ, vì mình không có tâm huyết với nghề.

Ở quê không có cộng đồng, bạn bè đồng nghiệp như cty, cũng không có bạn gái, vì mình cũng muốn có ai đó tâm sự.

Còn nếu ở Saigon lập nghiệp, mình không nhận được sự ủng hộ của ba mẹ hay anh chị em, thậm chí còn gặp phải sự thao túng cuộc sống của mẹ, nên lúc vui buồn cũng không biết nói chuyện với ai. Ngọn lửa tâm huyết với nghề bên trong mình chưa bao giờ tắt, nhưng giờ có bệnh trong người rồi, mình càng khó làm việc với áp lực cao

Còn ở quê thì mình chẳng biết làm việc gì nữa. Khi bình thường thì mình như bao người khác, nhưng mình chẳng dám quen bạn gái nào ở quê cả, vì sợ khi áp lực cao mình làm tổn thương họ bằng lời lẽ không kiềm chế được.

Mình phải làm sao đây?