Em chào anh chị. Em năm nay 21 tuổi, là sinh viên năm 3 đh Ngoại Thương khoa quản trị. Hiện giờ em đang rất bối rối với định hướng nghề nghiệp của bản thân. Em không muốn sau khi ra trường mới bắt đầu nghĩ xem mình sẽ làm gì, rồi thấy chỗ nào cũng rải CV làm được vài tháng lại xin nghỉ vì thấy "bản thân không phù hợp". Em là đứa lúc nào cũng sợ thua kém người khác, sợ cái cảm giác rằng khi ra trường bạn bè đi làm chỗ nọ chỗ kia mình vẫn ngồi nhà ăn bám bố mẹ. Thế nên em viết bài này mong nhận được lời khuyên từ anh chị.

Bản thân em là đứa thích độc lập, tự do, và rất ghét việc đi làm mà không thực sự làm. Em muốn tìm một vị trí, một công việc nào đó mà ở đó em thực sự có thể cống hiến,có thể LÀM VIỆC theo đúng nghĩa đen của nó. Em từng đi thực tập ở một công ty, có một chị trong công ty đó đi làm thì muộn, đến cơ quan thì chỉ ngồi đan lát thêu thùa. Em thực sự không muốn làm việc như thế. Bận rộn cũng được, miễn là em cảm thấy bản thân có ích.

Sau khi tìm hiểu và định hướng bản thân, em thấy mình có niềm yêu thích đối với ngành logistics. Nhưng thực sự em không biết bắt đầu từ đâu để bước chân vào ngành này. Muốn đi thực tập nhưng sợ rằng đến đấy chỉ ngồi không, mà không được đào tạo. Có mấy công ty tuyển thực tập thì lại ở tận trong TP HCM, ngoài HN chẳng thấy có.

Anh chị nào đã từng trải qua quãng thời gian như em có thể cho em một lời khuyên để em bắt đầu với cái sự nghiệp này được không ạ? Em cảm ơn rất nhiều.