Hôm nay em hông ngủ được, cỗ vũ Chelsea thắng trận thứ 12 liên tiếp rất vui nhưng giờ nghĩ về bản thân em thấy buồn thất vọng mà không ngủ được. Em xin tóm tắt về bản thân em để anh chị dễ hiểu tình trạng của em:

Sinh năm 1991, nam,em ở gần Cần Thơ, khẳng định là em bị lùn chừng 1 mét 64 ngoại hình dễ nhìn nhưng bị tự kỷ nên ế không lối thoát. Em cũng từng có ny và đã chia tay. Em tốt nghiệp đh ngành kinh tế đi làm được vài tháng sau khi ra trường=)) Sau đó thì em bị chửi nên nghỉ việc. Em ăn nói chậm chạp, ngu khờ, hiền và không thích tranh giành, em không chịu được áp lực trong quan hệ đồng nghiệp.

Sau khi nghỉ việc vì em có tự học lập trình phần mềm lúc học đh, cộng thêm em giỏi toán lý ngày xưa em thi đh điểm cũng cao nên em tự học vài ngôn ngữ website, Java, Android, Machine Learning... Sau đó em lập trình thuê như Freelancer, công việc cực lắm ạ ngồi viết mỗi ngày mấy ngàn dòng code đôi khi dự án có $100 mà bị khách nó bắt sữa tùm lum làm cả tuần chưa xong. Muốn có tiền nhiều phải nhận nhiều ngồi liên tục bị khách hối thúc không dám đi tiểu. Nhưng em không hề có khả năng giao tiếp, em không chịu được áp lực, có nhiều cái trong công việc làm thuê cho cty ở việt nam mà em thấy nó sai trái ghê gớm. Em không còn sự lựa chọn nào khác, em chỉ có thể làm công việc có tư duy như lập trình để kiếm tiền.

Giai đoạn tiếp theo em có làm một số website bán dịch vụ cho người mỹ, cũng được hơn 1 năm rồi nó mang lại cho em hiện tại khoảng $1,500/ tháng cũng có thể nhiều hơn trong tương lai. Em có lúc nộp đơn xin vào vị trí Business Analyst của FPT software, chị nhân viên có hẹn em phỏng vấn nhưng em không đi được vì website đang chạy server là máy tính tại nhà em, em mà bỏ đi thì không được nên bị mắc kẹt với cái máy tính. Dạng website này không thể thuê cloud hay server ngoài.

Giờ thì em không có bạn bè huhu... bạn bè đh thì em ít gặp vì tụi nó đi làm văn phòng em làm cái tụi nó không hiểu, tụi nó nghĩ rằng 3 năm qua em thất nghiệp về chăn vịt hehe... Em sống tình cảm ghét sự giả dối, em suy nghĩ tiêu cực nên không tin mọi người nếu họ cho thấy sự giả dối để đạt lợi ích. Nhìu khi em muốn làm thiện nguyện nhưng Cần thơ ít có clb, với lại đôi lúc em cũng bận, gần đây em rảnh nên lên viết ra bài này cho đỡ buồn.

Cái em buồn nhất là em đặt ra mục tiêu kiếm được đủ tiền mua oto, mua nhà.... nhưng chợt nhận ra mình làm 4-5 năm nữa mới đủ. Thấy thất vọng về bản thân lắm vì em cũng già rồi, giờ trong tủ dành dụm được $12,000, em còn cho tiền mẹ em nữa vừa mới cho mẹ $2,500. Em có 1 ông anh ổng làm cty lập trình lương hơn 20 triệu, ổng cho tiền ba mẹ nên bắt em phải cho theo=))

Năm sau em sẽ làm thêm những dịch vụ ra hồn tí, hiện nay còn nhiều cái khó về mặt kỹ thuật cần học. Nói cho cùng thì vấn đề của em là sự cô đơn, không có bạn bè đồng nghiệp. Người ta có bạn bè đồng nghiệp nữ mà còn ế, còn em thì mẹ em khẳng định loại như mày có chó nó lấy