Đang đi làm bình thường mình quyết định nghỉ việc. Do đang chán đời, nên mình không kể dài dòng lý do mà chỉ nói thêm là có nhiều người cũng đã tình nguyện nghỉ như mình, vì áp lực công việc, vì sếp mới ( trưởng phòng). Gần 4 tháng rồi,mình cứ đi lang thang, một phần cho nhẹ đầu, một phần vì chưa dám nói thật với gia đình là mình nghỉ việc. Tại sao ư ? Khi bỗng dưng thấy mình ở nhà vài ngày, mẹ chồng, mẹ đẻ mình cứ lo như trong nhà có người sắp chết. Cả hai cứ liên tục hỏi dồn mình : "Nghỉ thế có lương không ? tại sao nghỉ, bao giờ thì đi làm trở lại ", rồi có lúc nghi ngờ, giục mình " Hay người ta chán mày, sợ mày có kế hoạch đẻ đái, rồi xa thải khéo, mày xem thế nào mà lo lót giữ chân", rồi thở ngắn, thở dài, rồi dò hỏi, có lúc còn đe dọa, lên lớp " mày mà nghỉ việc thì đừng có trách, thời buổi này thất nghiệp đầy rẫy, tranh nhau chẳng được mà mày nhả ra, giờ ở đâu người ta có tuyển dụng thì người ta cũng im im rồi nhét người quen, con cháu vào, đợi tin đến tai mày thì cũng đã đâu vào đấy rồi, tưởng dễ à", rồi có lúc lại xót xa " nợ mua nhà vẫn còn nhiều con ạ, vất vả cũng phải cổ, đừng nhả ra, không có tiền trả nợ, lãi mẹ đẻ lãi con, rồi tiền đường tiễn sữa cho con. Bây giờ tiêu tốn lắm, đừng bỏ việc con ơi." rồi vân vân và vân vân, cứ như xát muối vào lòng, thả lửa vào người. Mình đành phải nói dối là mình nghỉ phép, hết phép thì nói dối là công ty ít việc cho mang về nhà, rồi đi giao dịch nên về sớm...cứ bôi ra lý do để các cụ yên tâm và chờ xin được việc để đi làm trở lại. GIờ lại thấy mừng vì chồng mìn cứ đi làm miết nên cũng không để ý mấy chuyện này.

Nói đây không phải mình giận mẹ đẻ và mẹ chồng mình, mà mình thương họ không hết. Chẳng qua, do nghèo nên mới khổ thế. Cả mình và ông xã từ lúc ra trường là đã tự thân tự lập, vợ chồng mình khá nhất trong số các anh chị em bên nội ngoại nên thi thoảng cũng giúp đỡ bố mẹ và các anh chị em khi họ khó khăn.Năm ngoái, nhà mình dồn hết tiền mua nhà, rồi bố mẹ, anh chị em hai bên ai có bao nhiêu cũng dồn vào cho mình vay thêm đẻ lấy chỗ an cư, Chính vì thế bây giờ, tài chính nhà ai cũng trong tình trạng bấp bênh. Và khi nghe tin mình nghỉ việc thì ai cũng lo lắng.

Hồi mới nghỉ việc, mình đã được một công ty gọi đến phỏng vấn lần 1, sau đó lần 2, họ hỏi đến chuyện con cái, đến yêu cầu mức lương, và sau đó là không tin tức gì hết. Tiếp đến một công ty gọi đến làm bải test kiến thức, Đối với mình, bài không hề khó nhưng dài. Thật không may, hôm đó tay mình bị đau cơ ở ngón cái, cầm bút không chặt, viết rất khó trong khi mình phải viết đến 8 trang giấy, MÌnh cố gắng hoàn thành với nét chữ rất là cẩu thả. Làm xong bài Test mà mình muốn khóc vì sự tiếc nuối. Cuối cùng mình cũng không vượt qua được mấy chục ứng cử viên ngồi thi cùng.

Bây giờ mình đang tiếp tục chờ đợi thông tin các hồ sơ đã gửi đi, tiếp tục kiếm lý do nói dối để trấn an người thân. Và bắt đầu thấy lo lắng vì túi tiền dần cạn kiệt.