Chào tất cả mọi người trong diễn đàn Webtretho, em muốn được chia sẻ đôi chút về cuộc sống của em, mong mọi người cho em lời khuyên chân thành và sâu sắc ạ. Em cảm ơn

E hiện đang mất phương hướng để quyết định cuộc sống của mình và điều em đang trăn trở là không biết nên về quê làm việc gần bố mẹ hay chấp nhận xa quê để lập nghiệp ạ...

Đôi điều về bản thân e, e học ở một trường tốp đầu ở Hn, vừa mới tốt nghiệp năm ngoái, sau khi tốt nghiệp em có đi làm thêm một số công việc tạm thời ở Hà Nội, gia đình em cũng không thuộc loại khá giả gì, bố mẹ e đều là những người lao động tư nhân và không có lương bổng, trước đây, sau khi tốt nghiệp, bác em có xin cho một công việc ở quê, nên cũng về làm ở quê vài tháng, vì hồi xưa ở Hn không có gì làm nên tranh thủ ở quê đang có việc nên về làm 1 thời gian xem sao, và em về quê làm được 3 tháng, vì làm ở quê khá tẻ nhạt, nên em đã ra HN để làm tiếp, một phần cũng do chia tay gấu trong thời gian này nên em hơi suy sụp và bỏ bê cviec nữa, ra HN được một thời gian bố mẹ lại muốn em về nhà, và khăng khăng buộc em ở nhà.

Bố mẹ em không có điều kiện để chạy việc cho em hay hướng em vào những chỗ này chỗ nọ, em đã xác định vất vả và tự bản thân vận động kiếm việc rồi, và ở quê em cviec hơi khó khăn, em nghĩ thế vì những chỗ ngon lành thì đã được cơ cấu, cho nên nếu ở quê thì còn thất nghiệp thêm nữa, ngoài ra anh em họ hàng của em lại có một số người quan tâm đến em và đang định hướng cho em đến những cviec tốt (em hiện đang được gợi mở vào Kiểm toán nhà nước ở Ha Noi hoặc ở Vũng Tàu...)

Bố mẹ đã hi sinh cho em hết tất cả và dù ở quê, em làm công việc gì bố mẹ cũng vui, lương bổng không quan trọng, thấy con cái ở nhà là bố mẹ luôn thấy vui rồi. Tính em lại thích bay nhảy, và luôn nghĩ bố mẹ còn quan niệm cổ hũ về cuộc sống thời nay.

Em đang băn khoăn, nên ở lại quê, gần bố mẹ, và để thi vào 1 ngân hàng nào đấy hay là đi xa, để nuôi mộng có những công việc như đã hứa hẹn. E vẫn muốn trở thành 1 kiểm toán viên, cơ hội thăng tiến rõ rệt hơn, tuy nhiên phải trang trải nhiều chi phí như nhà cửa điện nước không thoải mái như ở nhà, và nếu làm ở đâu đó ổn định thì phải đánh đổi lại là không được ở gần bố mẹ nữa.

Bây giờ em nên ở lại quê hay chấp nhận đi làm xa để tìm kiếm cơ hội cái nào sẽ tốt hơn ạ, hiện tư tưởng của em đang vướng nơi này, bận nơi kia và đã mấy tháng rồi còn thất nghiệp, em có đang ảo tưởng về cuộc sống không biết nữa nhưng hiện em đang rất mất định hướng, rất muốn được góp ý chân thành !