Hiện em đang làm nhân viên nhân sự cho một công ty ở Thị Xã Thủ Dầu Một. ngày em bắt đầu làm là 26/10/2014, đến tháng 2/2015 thì công ty đóng bảo hiểm Xã Hội cho em. Nhưng công ty em thì sau thời gian thử việc không ký HĐLĐ luôn, mà sẽ ký hơp đồng theo đợt và vào BHXH cũng phải đợi theo đợt.

Hiện tại em đang mang thai được 13 tuần rồi rồi ạ, mà sáng hôm nay đi làm công ty đã tìm người thay thế chỗ em, đang có ý định đuổi việc em. Công ty đưa ra lý do là em ko làm tốt việc, nhưng thực chất là em mang thai 4 tháng nên công ty muốn đuổi. công ty bắt em làm những việc mà trước đây khi phỏng vân, công ty không đề cập đến và không đúng chuyên môn của em, nên em không làm, vì nếu em làm sai thì công ty sẽ có lý do để đuổi việc em. Nếu em bị đuổi việc thì không có công ty nào nhận phụ nữ mang thai vào làm việc cả?

Hợp đồng lao động bên công ty em vẫn chưa ký, nhưng vẫn vào được bảo hiểm.Vậy anh/chị cho em hỏi?

Trong trường hợp này nếu em kiện công ty thì phải làm như thế nào ạ?

Các giấy tờ cần thiết để em thực hiện việc này?

Nếu em kiện thì có được công ty bồi thường gì ko ạ?

Và nếu trong trường hợp công ty vẫn không đuổi em, nhưng cố tình gây áp lực, hoặc chèn ép, bắt em phải xuống xưởng làm công nhân thì em phải làm sao? (Vì xưởng sản xuất rất nóng và có nhiều mùi hóa chất)

Em mong nhận được sự tư vấn từ anh/Chị sớm ạ

Em cám ơn.