Chào các anh chị. Em 23 tuổi, đã tốt nghiệp 1 năm. Em đã đi làm thời gian nhưng hiện tại thì đang seven nghiệp ạ :'(

Lý do em thất nghiệp là vì em rất sợ đi làm. Nghe buồn cười lắm phải không ạ?

Em đã vào 2 công ty, đều là công ty nhỏ. Hình mẫu lý tưởng của em là nữ doanh nhân thành đạt, nên em nộp vị trí kinh doanh. Lúc em mới vào, mọi người nhìn bằng cấp của em thì rất kì vọng, anh chị giám đốc còn tận tình chỉ dạy. Bản thân em lúc ấy cũng rất tự tin và cố gắng. Tuy nhiên, càng làm em càng cảm thấy mình kém. Những việc em tưởng mình sẽ làm tốt thì lại chẳng ra sao. Đi với bạn bè thì là chủ xậu cầm mic nhưng gặp mấy chú khách hàng thì không làm sao bắt được nhịp, nói vài câu là bị gác máy, bị mời về. Đã thế em còn mắc chứng tăng động mất tập trung ở người lớn, công việc rối hết cả lên, mắc chứng trì hoãn, chậm chạp.

Điều em sợ nhất là em nhận ra là mình rất ngu. Một bạn học cao đẳng làm cùng với em, rất nhiều khi em nghĩ cũng là một công việc mà bạn đó xử lý rất giỏi, em thì bập bẹ như con ngơ, trừ mấy việc đánh word, excel ra thì chả biết làm gì. Cấp trên từng kỳ vọng thì nhìn em rất chán.

Từ bé đến lớn, em đều làm bố mẹ nở mày nở mặt vì học hành tốt. Chưa bao giờ có ai nói em là "kém/ không đạt yêu cầu/ chậm lắm...", Thế nên khi nghe những lời này, bị cho thôi việc 2 lần, em cảm thấy rất nhục nhã và sợ hãi. em quyết định không làm nhân viên kinh doanh nữa.

Tuy nhiên, bây giờ, chưa nộp hồ sơ, em đã sợ không làm được. Em muốn có một thời gian bình tĩnh lại, sửa chữa lại những điểm yếu của mình vd như cải thiện sức khỏe,.... Tuy nhiên, em lại không làm nổi việc này. Áp lực lại từ mẹ em.Vì đợt trước công việc nvkd không tốt, lại còn thời gian thực tập và nhiều thứ phải mua, phải chi khi đi làm nên em không có nhiều $ sau khi nghỉ, một thời gian lại phải xin tiền mẹ. Mẹ nói những câu như: ăn hại, vô dụng, ở nhà như con thần kinh, tốn điện, tốn nước, luôn lấy ví dụ những bạn bè thành đạt của em ra hỏi em tại sao em kém cỏi thế. hằng ngày phải nghe thấy những câu như thế từ mẹ mình em cảm thấy rất stress, thậm chí mỗi lần bật điện, ăn cơm em rất ngại mẹ em. ở quê, lại chả có thu nhập phụ kiểu đi gia sư.

Em không biết mình phù hợp với công việc nào. Lúc đi phỏng vấn những công việc khác, em vừa không tự tin, vừa kinh nghiệm làm sale chả liên quan, trượt hoài -> càng tự ti và stress.

Em muốn hỏi các anh chị, trường hợp mới đi làm như em đã bị đuổi việc 2 lần có phải là quá hi hữu, quá kém cỏi không ạ? Và em phải làm sao để bình tĩnh lại? Rất mong các anh chị cho em gợi ý để vượt qua điểm bế tắc này. Em cám ơn rất nhiều!!