Nhiều người tự cảm thấy bị sa thải là một việc gì đó rất kinh khủng. Mất việc, mất kinh tế, nhưng quan trọng hơn hết là mất cả lòng tự tôn. Thế nhưng, không thể nằm lì sau khi bị sa thải được, phải học cách thay đổi từng bước, dùng chính bài học mất việc này để tự rèn giũa chính mình.

Việc đầu tiên sau khi nhận tin dữ này mà bạn cần làm đó chính là bình tâm lại. Hãy cho mình những khoảng lặng để nhìn lại tất cả những gì vừa xảy ra. Dù là lỗi của ai đi chăng nữa nhưng đây không còn là lúc oán trách, tức giận hay đổ lỗi, hãy học cách chấp nhận sự thật. Sau đó, bạn hãy lên cho mình một lịch trình cụ thể nhất trong những ngày sắp tới. Vì đã mất đi nguồn kinh tế nên bạn cần học cách quản lý tiền bạc cho cẩn thận. Bạn sẽ cho mình bao nhiêu ngày để nghỉ ngơi, bao nhiêu ngày để nhìn lại những giá trị của mình, bao nhiêu ngày để suy xét lý do bị đuổi rồi lấy làm bài học kinh nghiệm cho công ty mới.

hình ảnh

Sau khoảng thời gian này, đã đến lúc bạn phải tìm lại chính mình. Bạn hãy bắt đầu chỉnh sửa CV, rải đơn tìm việc và liên tục tìm kiếm. Đừng dừng lại một ngày nào để bản thân thoát ra khỏi sự ù lì của khoảng thời gian nghỉ ngơi. Liên tục tìm việc và đi phỏng vấn, bởi lý do rất đơn giản, không phải bạn muốn xin vào công ty nào cũng được ngay, và không phải mức lương nào bạn mong muốn họ cũng đáp ứng. Tất cả cần phải có sự nỗ lực và công sức.

Vậy nên, đừng buồn sau khi bị sa thải. Nếu lỗi của bạn, hãy lấy làm bài học rồi sửa sai. Nếu không phải lỗi của bạn, hãy lạc quan nghĩ rằng đã đến lúc bạn tìm một “ngôi nhà chung” mới. Và mọi thứ trong tương lai sẽ tốt đẹp hơn!