Chào cả nhà! Cả nhà khỏe không a! Lời đầu tiên cho em xin phép gửi lời chào đến cả nhà mình ạ! Em hiện tại là sinh viên năm cuối, em đang theo học khoa hệ thống thông tin kinh tế của 1 trường Đại học đào tạo về kinh tế.

Em đoán, em mà không giải thích thì chả ai hiểu cái ngành ấy học về cái gì đúng hem ạ… Nói chung thì nó kinh tế cũng không ra kinh tế, mà kỷ thuật thì nó cũng không ra kỷ thuật, bằng chứng là hầu hết các bạn bên khoa em, học đến giờ này đứa nào cũng như bay trên mây ấy ^^

Móng đã không vững thì bảo xây tường dư lào??

Ngoài các môn quản trị, kinh tế vi mô, vĩ mô như các khoa khác… chúng em được học lập trình nâng cao, rồi giải thuât. Cấp 3 đã chả được học mấy, đến gõ bàn phím nhiều đứa còn thuộc diện mổ cò, thế mà giờ chúng em được cưỡi ngựa xem giải thuật, nâng cao C+, C++.... Nước càng đổ đầu vịt thì càng trôi đi. Cả lớp, à không, cả khoa chẳng ai hiều nhà trường đưa nó vào làm gì cơ mà vẫn phải bơi ra mà học, à không… nhồi!

Đứa nào cũng bảo nhau,”Thôi thì…cầm lòng vậy, đành lòng vậy. Đã trót thì… chét” Tức là đã học được đến giờ thì cố nốt, ra trường còn có cái bằng. Nhưng đường ra trường có khi còn xa, mà ra trường xong có khi còn lâu mới tìm được việc. (thực tế là các nhà tuyển dụng thực tế toàn đòi hỏi sinh viên tốt nghiệp ra trường có kỹ năng và kinh nghiệm làm việc thực tế - cái ấy thì thực tế là với em nó như “mò trăng đáy nước và vớt xao trên zời”) Đấu làm sao với bọn chuyên kỹ thuật, đá bằng răng với bọn chuyên kinh tế??

Ai cũng bảo là đi làm nó sẽ khác xa đi học. Đúng - Không?

“Chả may” mà được tuyển, chẳng biết rồi khi “đập đầu” vào cái hệ thống thực bên Doanh nghiệp, em sẽ xử lý như thế nào với vài ba môn lập trình, giải thuật nữa vời.

Hay là em chuyển nghề? Em bỏ nghề, hay đại loại là tìm con đường khác ???

Lưu ý em nà con gái, không thích đá banh, uống bia và một số chất kt khác :(