Các bác ạ! Thời xưa người ta có câu: “ trai khôn lấy vợ gái lớn gả chồng”. Đời người dù gì thì cũng phải trãi qua quá trình đấy, thế mà cớ sao em lận đận quá các bác ạ!.Một phần cũng từ vẫn đề việc làm của em.

Năm nay em 35 tuổi, hiện tại đang làm nhân viên kinh doanh cho một công ty viễn thông thuộc tốp hàng đầu Việt Nam. Trong công ty em được Sếp cũng như đồng nghiệp đánh giá là một nhân viên xuất sắc, em luôn hoàn thành và vượt doanh số đề ra. Và tất nhiên khoản thu nhập của em cũng vì thế mà có phần dư giả. Em có xe đẹp, có đủ tiền mua một căn hộ chung cư đủ sống, em có thể phụ giúp một phần cho Bố mẹ. Nhưng vẫn đề mà các Cụ ở quê cũng như em đang xoay xở là chuyện chồng con của em.!

Trước khi vào công ty này em cũng đã yêu, đã hẹn hò, đã có một mối tình say đắm và cả 2 cũng tính đến chuyện nên vợ chồng thế nhưng sau khi em vào làm nhân viên kinh doanh được hơn 1 năm thì anh ấy có nói “ chúng ta không thể cưới nhau” em có gặng hỏi thì anh nói do công việc của em quá bận rộn, em luôn phải ép doanh số max, ….nên sẽ không chăm lo được cho gia đình.

Em thật đau lòng khi nghe anh nói thế, dù còn yêu anh rất nhiều nhưng em không muốn níu kéo, và luôn tin rồi mình sẽ gặp người tốt, phù hợp và hiểu mình. Và rồi em lao vào công việc. Làm nhân viên kinh doanh thật lòng áp lực quá các Bác ạ!. Nó không hề đơn giản chút nào. Và rồi em có cảm giác như cánh đàn ông sợ dần bọn con gái làm kinh doanh như bọn em.

Bạn em nói.. “Mày chuyển nghề đi, đừng làm cái nghề này nữa,.. cứ làm nhân viên kinh doanh rồi mà chết già, chết ế…”. Bố mẹ em thì ngày nào cũng tỉ tê chuyện chồng con. Em nghe mà xót lòng quá! Nhiều khi nghĩ cũng đúng, em cứ lao đầu vào doanh số, vào chỉ tiêu, vào kế hoạch mà chạy, chạy, chạy…ngoảnh đi ngoảnh lại mấy chốc mà già kia chứ ?

Có hay chăng các chàng trai, các anh sợ vợ làm nhân viên kinh doanh ạ? Và rồi em có nên tìm cho mình hướng đi khác không? Mong các bác chia sẻ giùm em ạ!