Xin chào mọi người , tình hình là em đã thất nghiệp gần nửa năm nay, em cũng đã đi phỏng vấn nhiều chỗ rồi, nhưng mà đều đòi hỏi trình độ các thứ tiếng mà em chưa thể đáp ứng, Em cũng đã có bằng toeic 500 rồi,nhưng mà chỉ nói và viết tiếng anh căn bản thôi, trong khi nhiều công ty đang đòi hỏi trình độ ielts hay tiếng nhật, tiếng hoa.

Nhiều người bạn khuyên em nên ngồi chờ việc nhưng mà em thì lại đang định học thêm tiếng để nâng cao trình độ, thật ra thì em cũng đam mê tiếng anh, nhưng mà nếu học lên thì việc tiền bạc đối với em hiện giờ khá khó khăn, 1 lớp luyện thi ielts bây giờ 4, 5 tri65u, nhất là 2 kỹ năng của tiếng Anh là Speaking và Writting thì khó mà tự học ở nhà được, còn những thứ tiếng khác như tiếng Hoa và tiếng Nhật thì coi như em phải bắt đầu lại từ đầu, học phí chỉ khoảng mấy trăm 1 tháng, nhưng mà phải 2, 3 năm nữa mới thành thạo,đa số mọi người ủng hộ học thêm tiếng nhật vì làm ở công ty Nhật phúc lợi cũng tốt hơn, nước nhật cũng đang đầu tư nhiều tại việt nam ,nhưng mà em có nghe vài người nói nhưng em cũng chưa biết chính xác thì học tiếng nhật sẽ làm hư tiếng anh, còn tiếng hoa thì em biết trong giao dịch thương mại đa số cần thứ tiếng này, còn về các công ty người hoa đa số khá không tốt nên em cũng ko trông mong nhiều.

Em cũng đang phân vân nhiều lắm, ko biết phải nên làm gì tiếp đây, cứ ngồi chờ việc hay ngồi ở nhà tự nghiên cứu tiếp tiếng anh hay qua 1 ngã rẽ khác đầu tư sang 1 thứ tiếng khác.Mong mọi người giúp đỡ cho em. Em cảm ơn mọi người rất nhiều.