Em hiện tại đang làm trong môi trường nhà nước,cái môi trường chả mấy tốt đẹp.Người ngoài thì chen nhau vào,người trong thì chỉ muốn buông.Chả là thế này,nhà em thì ở huyện A do mẹ và chị gái em công tác trong ngành nên em đi làm em không thể ở cùng huyện A được em buộc phải chân ướt chân dáo qua huyện B làm.Ngày sang huyện B em cũng cực kỳ xác định tư tưởng thân cô thế độc phải tự tạo quan hệ tự lập cánh sinh.Những tưởng khó khăn nhưng do mẹ em ở huyện A cũng có quen biết một vài đồng nghiệp ở huyện B nên em qua huyện B mọi người cũng đối xử không tệ với em.Ba tháng em làm ở huyện B tuy vất vả nhưng rất hòa đồng với cả mọi người.Rồi do muốn về gần nhà em xin từ trung tâm huyện xuống pgd làm việc.Ở đây ít người nên công việc vất vả hơn nhiều,việc gì em cũng phải làm ,bác lãnh đạo ở đây thì cũng ăn ngay nói thẳng nên nhiều lần em cũng thấy rất tủi thân.Lúc đó em vẫn chưa vào chính thức nên em chỉ biết an ủi chính mình nhẫn nhịn để có cơ hội cho tương lai.Em cố học cách " trơ mặt" họ nói gì cũng bỏ ngoài tai.Họ sai gì cũng lặng lẽ làm,thậm trí họ không sai em cũng tự động làm.Dần dần họ đối xử với em cũng thoáng hơn.Rồi mọi chuyện sảy ra khi mẹ em công tác ở huyện A quyết định về trước tuổi cho em vào biên chế( nhà em có chị gái vào ngành do thi nên em là đứa thứ 2 được xét tuyển).Mọi người ai cũng tưởng là em sẽ vui nhưng ngày biết tin em mất ngủ cả đêm thương mẹ vì hi sinh cho mình quá nhiều.Mẹ em cũng là người có chức nên về là cả một thiệt thòi,bị trừ % lương ,lưng hưu thấp.Người ta về hưu đúng tuổi thì có cháu bế đỡ buồn,nhà em thì 2 đứa chưa ai lập gia đình.Mẹ về lủi thủi em thấy thương mẹ lắm.Mẹ em chỉ động viên em vì tuương lai của con hi sinh vậy cũng đáng.Nhưng đời mà mọi chuyện như thế vẫn chưa xong,ngày mẹ em làm hoj cũng có chút vuốt mawejt nể mũi ( dù nể đấy chả đáng kể) nhưng mẹ em về họ liên tục dìm dập 2 chị em em.Chị em ở huyện A dù làm việc thế nào họ cũng tìm cách nói không làm được việc.Còn em ở huyện B hiện tại đi đâu họ cũng xì xào bàn tán vì sao nhà em có những 2 đứa cùng vào ngành,họ ghen,tạm thời họ chỉ nói chứ chưa hành động.Nhà em định xin em về huyện A nhưng lãnh đạo ở huyện A khinh nhà em ra mặt ông ta ghen thực sự.Ngày trước em đi thực tập đã bị ông ta coi thường giờ ẻm về làm việc dưới quyền ông ta không biết ông ta đối xử thế nào với em.Còn ở lại huyện B thì công việc rất áp lực mà giờ khác trước rồi họ cũng ghẹn tị không biết họ có để em yên không.Theo các bác em nên về huyện A hay ở lại huyện B ,em phân vân và hoang mang lắm rồi.