Hè năm mình 16 tuổi (2016), mình có đi làm thêm công việc chạy bàn, phục vụ tại 1 nhà hàng lớn ở thành phố, mức lương lúc đó là 3.600.000, tính ra tầm 10-12k/giờ. Công việc khá vất vả nhưng đó là trải nghiệm đầu đời cho mình nhiều thứ quý giá. Mình tự học được cách giao tiếp, cách quan sát, nắm bắt tâm lý khách hàng và làm hài lòng khách hàng, thấy được những ưu/nhược điểm trong mô hình kinh doanh, cách quản lý vấn đề về sản phẩm, con người,... Mình hiểu được nỗi vất vả để làm ra đồng tiền và trân trọng nó. Cảm giác được cầm trên tay đồng tiền do mình làm ra thật hạnh phúc. Và hơn hết, mình biết phải nỗ lực học tập để tương lai có những thành quả ngọt ngào. 

Nhiều người có thể nghĩ công việc chân tay này sẽ không cho chúng ta nhiều kinh nghiệm, chỉ là những đồng tiền ít ỏi nhưng nếu nhìn theo một hướng khác, với mình đây là công việc quý giá, là cơ hội để có những bài học đầu đời. 

Mãi đến năm 20 tuổi, lần đầu mình đi làm công việc liên quan đến ngành học của mình về marketing với vị trí Marketing Executive. Công việc giúp mình có cơ hội đầu tiên được làm các hoạt động truyền thông online/offline, làm việc với Agency, quản lý dự án,... Có lần, mình đã trốn vào nhà vệ sinh của công ty khóc vì những áp lực công việc, sau đó cũng bước ra với nụ cười nở trên môi. Những ngày tháng miệt mài giúp mình được làm, được học hỏi mọi người, cách làm việc nhóm, quản lý thời gian để có thể sắp xếp, cân đối cả việc học và làm. Ngoài ra, mình biết cách tạo dựng và phát triển các mối quan hệ cả trong công việc và cuộc sống. 

Mình từng ân hận, từng tiếc vì đã không đi thực tập, đi làm liên quan đến ngành từ sớm, ví dụ như nhiều bạn bè của mình, họ đi làm từ khi mới bước vào đại học. Nhưng sau đó mình nghĩ, mỗi người sẽ lập trình một con đường riêng cho bản thân để đạt được mục tiêu và có những khả năng và hoàn cảnh riêng để thực hiện, dù là đi nhanh hay chậm, phát triển chiều rộng hay chiều sâu, chúng ta chỉ cần có niềm tin vào chính mình. Sai thì sửa, tuổi trẻ có lợi thế về sức khỏe và thời gian, đó là điều mà những người ở độ tuổi 30,40 khó có được.

Và sau khi đi làm nhiều công việc, môi trường, công ty lớn nhỏ, mình nhận ra mình không phù hợp với công việc sáng đi tối về, ngày làm 8 tiếng, hoặc đôi khi làm sau 6h tối. Đó là lý do để hiện tại mình đang tham gia và phát triển một business start-up Agency Marketing và làm Freelancer. Công việc nhiều khó khăn, thách thức nhưng là cơ hội để mình được làm theo những đam mê, được phát triển trong các dự án với nhiều khách hàng. 

Đặc biệt, nhờ đi làm, tiếp xúc với nhiều người, mình học được cách nhìn nhận, tư duy và cách đầu tư kinh doanh, tài chính. Có người chọn đầu tư bất động sản, chứng khoán, coin, vàng, có người thích đầu tư gửi tiết kiệm ở các ngân hàng,... Nhưng sau cùng mình thấy sự đầu tư vào phát triển bản thân bao giờ cũng là có lãi nhất.

Mỗi cơ hội, mỗi sự lựa chọn đều là bài học để ta trưởng thành. Mình thầm cảm ơn công việc ở nhà hàng ngày đó đã mở ra cho mình nhiều góc nhìn ban đầu về cuộc sống và các công việc sau này giúp cô gái như mình trưởng thành hơn. 

Còn bạn, đâu là công việc mà bạn nhớ mãi và bạn đang gắn bó. Đừng quên chia sẻ với mình. Biết đâu chúng ta lại cùng đam mê.

Đọc nhiều bài viết chia sẻ của mình tại The Clover Giver

hình ảnh