Mình có vài điều muôn chia sẻ với các ban như thế này!

Hiện nay mình 23 tuổi, mới tốt nghiệp ra trường cách đây 1 năm. Hiện tại, mình đang làm trong một ngân hàng tư nhân ở Hà Nội.

Nhưng có một điều là, mình ra đây làm việc theo ý kiến của gia đình mình(do họ hàng bên nội, gia đình anh, gia đình chị ở đây hết). Do sinh ra và lớn lên ở Huế, học từ cấp 1 lên đến Đại học nên ra đây có chút bỡ ngỡ)!

Theo như ý kiến của bố mẹ mình là như thế này: ra Hà Nôi có anh, chị ngoài đấy có j thì hỗ trợ, giúp đỡ, với lại thì chị mình cũng có nhiều mối quan hệ thì cũng đỡ vất vả. Chứ hiện nay, sinh viên mới ra trường xin việc rất là khó, đi làm cho có kinh nghiệm(mặc dù công việc hiện tại chỉ thử việc và làm sale thôi), rồi sau này xin việc ở đâu cũng dễ dàng hơn. Với lại, mình học Đại học ở Huế nên cũng có nhiều thứ bất lợi hơn ở ngoài này và mình cũng học khá thôi nên, cũng không được xuất săc lắm nên mình cũng chấp nhận ra chứ thực sự mình chả thích ra đây 1 chút nào!

Sau gần 3 tháng làm việc, thực sự mình cảm thấy vô cùng ức chế với môi trường sống ngoài này. Nó không phù hợp với con người mình chút nào. Quan điểm của người lớn thì cứ bảo:" sống đâu quen đấy", biết chấp nhận thôi, rồi nói, có họ hàng, anh, chị ở đây giúp đỡ, còn muốn thế nào nữa, có nhà cửa, khỏi thuê trọ, thế là quá sướng rồi còn gì".

Ban đầu, mình cũng thấy đúng, nhưng sau 1, 2 rồi 3 tháng mình thấy ức chế vô cùng. Tâm trạng buồn chán, cứ lăn tăn, suy nghĩ hoài.

Tâm trạng rối bời, không biết mình có nên chấp nhận một cuộc sống ở đây, để gia đình mình bao bọc từ công việc cho đến cuộc sống hay là cố gắng thoát ra cái phao đó để tự chủ trong cuộc sống, sống đung với cuôc sống mà mình mong muốn nhưng cái j cũng có 2 mặt, đồng nghĩa với nó là sự rủi ro, cái j mình cũng tự lập hết(mặc dù trước đây mình chưa lo cai j). Liệu mình có chấp nhận đánh đổi không?

Đó là 2 câu hỏi mà mình lăn tăn bấy lâu nay.

Cả nhà cho mình xin ý kiến với.

Chứ lúc này, đầu óc rối bời, không xác định mục tiêu nên k thể tập trung trong cviek được, ngay cả trong chuyện tình cảm cũng thế:(:(:(:(:(:(:(