Mấy hôm nay bức xúc mà không biết phải làm thế nào, đành mò lên đây nhờ các mọi người tư vấn hộ em với ạ.

Em có người nhà sống tại Úc, cũng may mắn e được qua bên đó du lịch vài lần. Mấy lần qua đấy chơi về, được các chị bên ý tặng em nhiều mĩ phẩm lắm, về em cũng chia sẻ cho người nhà ở Việt Nam cùng dùng ( vì thực ra e dùng 1 mình cũng chả hết được). Thấy mọi người ai cũng khen dùng thích nha, mà da dẻ cải thiện rõ rệt, vừa trắng lên mà lại mịn nữa ạ.

Chả giấu gì các Mẹ, thực ra mấy năm trở lại đây việc buôn bán online hàng xách tay trên mạng cũng phổ biến, trước em có buôn quần áo và giày dép hàng order. Thấy dòng mĩ phẩm nhập từ Úc này giá cả cũng tương đối, e lại được cái tiện có người nhà ở bên ý, đi về cũng gọi là thường xuyên hoặc gửi về VN cũng tiện, được gia đình và nhiều bạn bè có nhu cầu ủng hộ, khuyến khích nên e lấy hàng Mĩ phẩm xách tay về bán. Em cũng làm được gần 2 năm nay rồi, hầu hết Kh của em đều là người quen, chưa có ai than phiền gì về chất lượng hàng em bán cả ạ. 1 năm trước em quyết định đầu tư mở shop bán ( trước e chỉ bán onl), SP của em đều có xuất xứ, nguồn gốc và có hẳn bill mua hàng từ ÚC luôn đấy ạ, nên em mới dám mở shop bán.

Từ ngày mở shop, lượng Kh cũng đông hơn và đa dạng hẳn, ko chỉ thu hẹp ở mức độ là người quen và bạn bè nữa. Cũng có 1 vài ( thực sự là rất ít trường hợp) do da quá nhạy cảm, dùng bất cứ SP gì thì cũng bị nổi mẩn đỏ và ngứa ( có 1 chị bạn e da cũng quá nhạy cảm như vậy nên chẳng bao giờ dùng mĩ phẩm gì luôn).

Có người thì hiểu, có người thì đến chính cơ thể mình cũng ko hiểu rõ nên e cũng chảng biết là nta cố ý hay vô tình tung tin shop e này nọ trên FB, còn dọa em là chị ấy có người quen thế lọ thế chai các kiểu, ko cẩn thận chị ta tố cáo cho quản lý thị trường vào làm việc ...

Thực sự là e rất bức xúc luôn ý. Mình làm ăn đàng hoàng mà chẳng hiểu sao có nhiều người cứ thích phá đám mình. Rồi đùng 1 hôm, có 2 ông xưng là cán bộ quản lý thị trường khu vực qua shop e khám khám xét xét, lôi ra 1 đống hàng họ của em kêu tịch thu về kiểm tra nguồn gốc, xuất xứ và chất lượng SP.

Thực lòng e chả hiểu rõ nhiều về mấy vụ kiểm tra của các ông ấy như thế nào đâu, cũng ko rành mấy lĩnh vực kiểm định, thẩm tra gì cả. Chỉ biết mình có giấy tờ, chứng từ gì chứng minh hàng họ mình là đảm bảo thì show ra chứng minh thôi.

Chạy đi chạy lại các kiểu cũng mất mấy tháng trời cho cái vụ trời đánh này, cuối cùng mấy ông ý cũng trả lời ỡm ờ cho qua rồi tha cho e nhưng mà ôi thôi, đống mĩ phẩm các cha tịch thu của em về ( em nói ko hề ngoa 1 tí nào giá trị nó là mấy chục triệu của em đấy ạ) mấy ông vứt trong kho, chuột gián hôi thối, ẩm mốc ... hỏng hết sạch ý. Hàng thế e mang về thì vứt chứ bán được cho ai nữa. Có thể vẫn còn sử dụng được nhưng e chẳng muốn vì tính tiếc của mà ko may lại ảnh hưởng đến KH của mình nên số mĩ phẩm đấy e tiêu hủy chứ chả dám bán.

Mỗi lần nghĩ đến mà tiếc đứt ruột đấy ạ :((( Tiếc của bao nhiêu thì tức ruột bấy nhiêu. Em thiết nghĩ, Nhà nước mình lúc nào cũng khuyến khích nhân dân làm ăn, tăng gia SX, tăng thu nhập, cải thiện đời sống ... vậy mà đến 1 con dân làm ăn chân chính đàng hoàng thì các ông nhắm mắt làm càn để gây ra cho người ta bao nhiêu là tổn thất như vậy.

Cũng chẳng thích thú hay tha thiết gì, nhưng em muốn làm rõ mọi chuyện cho ra nhẽ, vì từ ngày xảy ra chuyện shop e cũng thưa khách hẳn.

Em viết câu chuyện của em lên đây mong mọi người tư vấn hộ em là liệu em có thể kiện mấy ông quản lý ấy được ko, và nếu kiện thì e cần những thủ tục, giấy tờ hay cần làm những gì ạ?

Thứ nhất để đòi lại công bằng, đòi lại vật chất e đã thiệt hại và hơn nữa là danh tiếng cho shop của em chứ e cũng chả ham hố gì kiện tụng rách việc đâu ạ.

Mong mọi người góp ý cho em với.

Em cảm ơn ạ!