Xin phép Adm và các mẹ các bố cho em múa rìu vài cái vào đây (nếu ko đúng nơi đúng chốn xin remove hộ em chớ đừng ban nick em :(()

Dạo này thấy có khá nhiều bạn trẻ tốt nghiệp ra trường và sắp ra trường đang hoang mang về ngày mai tươi sáng cuả mình. Em mạn phép chia sẽ chút kinh nghiệp trong nghề KẾ TOÁN cho các bạn trẻ hình dung và tích góp được chút chút nào đó trong ba lô hành trang của mình.

1. Khó khăn của các bạn mới ra trường mà các bạn thường gọi là "bất công" đó là các Chủ doanh nghiệp toàn đoì kinh nghiệm thực tế trong khi các bạn mới ra trường ko ai nhận thì làm sao có kinh nghiệm thực tế?

- Các bạn đừng vội trách các ông chủ đó, vì họ bỏ tiền ra tìm kiếm người làm việc đáp ứng nhu cầu công việc của họ,họ mở doanh nghiệp là để kinh doanh kiếm lợi nhuận chứ ko phải làm từ thiện hay hoạt động nhân đạo. Nên yêu cầu của họ hoàn toàn chính đáng

- Các bạn hãy tự trau dồi và tích góp KINH NGHIỆM cho mình khi đứng trước nhà tuyển dụng

+ Kinh nghiệm chuyên môn ko hẳn chỉ là cái xác nhận đã từng làm việc ở Cty A, đảm nhận công việc x. Mà kinh nghiệm ở đây hãy hiểu rằng nó là sự hiểu biết, linh hoạt, vận dụng, ứng phó của cá nhân bạn trong vấn đề thực tế

+ Ko làm thực tế sao có kinh nghiệm thực tế? Có thưa bạn. Bạn hãy lắng nghe sự chia sẽ của những người đi trước, hãy biến kinh nghiệm của họ thành của bạn thân mình. Ko ai đi xác thực kinh nghiệm mà bạn nêu ra với thực tế quá khứ bạn đã trải qua hay chưa,mà họ quan tâm đến sự hiểu biết và nhìn nhận của bạn trong tình huống thực tế đó như thế nào

+ Hãy xem thông tin các nhà tuyển dụng ở vị trí công việc bạn cần tìm xem,họ có nhứng yêu cầu gì? bạn hãy tìm hiểu những cái họ yêu cầu xem nó thực chất là gì? bạn có làm được ko? Hãy căn cứ trên tổng hợp các yêu cầu để viết cho mình mốt CV công việc tốt, tất nhiên phải chắc chắn mình hiểu và nắm bắt dc yêu cầu tuyển dụng đó khi nếu được nhận làm

- Các bạn hãy tham gia các chương trình đào tạo thực tế, chia sẽ kinh nghiệm của những người đi trường. Nhưng cần phải biết sàng lọc. Hãy nhắm tới cái thực tế chia sẽ từ những người ĐÃ TỪNG HÀNH NGHỀ GIỐNG MÌNH, đừng đi theo mớ lý thuyết sáo rỗng nữa vì những cái đó đã đc đào tạo ở trừong rồi.

2. Một số kỷ năng và kinh nghiệm trong công tác kế toán mình đã tích góp được trong chục năm qua.mình xin phép được chia sẽ cùng các bạn