Tình hình là em ở Hà Nội và vừa lâm vào cảnh thất nghiệp. Do em cũng không muốn đi làm thuê nữa nên nhân dịp này muốn kiếm việc gì đó tự làm.

Sau một hồi lâu tự vấn bản thân xem mình có kỹ năng gì có thể đem ra kiếm cơm được, em phát hiện ra là mình có khả năng nghe kỹ và lâu, không cắt ngang và không phán xét. Vấn đề là làm sao để biến cái kỹ năng này thành cơm aó gạo tiền được :D

Trong đời ai cũng có nỗi buồn riêng và luôn có nhu cầu chia sẻ. Không phải lúc nào mình cũng có thể nói hết, bộc lộ hết con người thật của chính mình, kể cả với gia đình hay bạn bè thân thiết. Mà cứ giữ ở trong lòng vậy thì mệt mỏi quá. Tìm một người không quen biết gì để trút bầu tâm sự có lẽ sẽ giúp ích nhiều cho sức khỏe tinh thần. Sức khỏe tinh thần thì liên quan chặt chẽ đến sức khỏe thể chất lắm. Và em nghĩ là mình có thể làm tốt vai trò người lắng nghe này, giúp mọi người có tinh thần khỏe mạnh mà không cần thuốc.

Có nhiều kênh chia sẻ khác như điện thoại cho chị Thanh Tâm chẳng hạn. Có điều nội dung truyền đạt không chỉ thông qua lời nói mà còn qua ngôn ngữ cơ thể nữa. Nên em nghĩ rằng chia sẻ trực tiếp sẽ hiệu quả hơn.

Ở nước ngoài những người lắng nghe chuyên nghiệp có thể là nhà tâm lý học. Em thì chưa được đào tạo chính quy nhưng cũng đang tự tìm hiểu. Trong quá trình tìm hiểu thì thấy ở Nhật Bản cũng có dịch vụ này: http://www.baonghean.vn/quoc-te/201607/bat-mi-dich-vu-lang-nghe-o-nhat-2717529/

Anh chị em nào hứng thú với dịch vụ này inbox em hay có góp ý gì cho “start-up” này thì còm ạ. Xin cảm ơn đã đọc tin.