Bạn nghĩ xem bạn sẽ như thế nào nếu có ai đó nói bạn là kẻ bất tài vô vụng, không làm nên một cái tích sự gì và bạn chỉ là một người thất bại? Đương nhiên là bạn sẽ cảm thấy khó chịu rồi đúng không? Ai mà rơi vào hoàn cảnh đó thì chả nghĩ như thế. Bạn sẽ luôn phải suy nghĩ trong đầu rằng làm như thế nào để không bị người khác coi thường, để chứng tỏ cho mọi người biết bạn không phải là một người thất bại và bạn phải trở thành một con người hoàn hảo nhất trong mất người khác. Điều này sẽ rất dễ nếu bạn có kiên định và cố thay đổi bản thân mình, không thể nào đi mãi một nước cờ được phải nên thay đổi nước cờ khác thì biết đâu nước cờ đó lại thắng thì sao, cũng giống như bạn thay đổi bản thân mình và giải quyết mọi vấn đề theo hướng khác thì chắc có lẽ sẽ tốt hơn, phải có chính kiến của bản thân, biết nhìn nhận mọi việc một cách chân thực nếu không thì bạn rất dễ bị mất sai lầm và trở thành một người thất bại trong mất người khác.

Khi bạn đã đi sai nước cờ này thì sẽ có một nước cờ khác vì thất bại là mẹ thành công, bạn hãy luôn tự nhủ với bản thân là tôi sẽ làm được mà, tôi sẽ không bao giờ thất bại có như thế niềm tin trong con người bạn sẽ trổi dậy đánh tan đi những nỗi sợ hãi rụt rè của bản thân bạn. Thay vì chấp nhận mình là một người thất bại vậy tại sao không tiếp tục cố gắng để cái kết trở nên tốt đẹp hơn, mọi thứ đều thành công thì đó mới chính là niềm hạnh phúc của chính cuộc đời của bạn, à tại vì tôi làm được tôi tự tin là mình sẽ thay đổi được mọi chuyện và cuộc sống của tôi sẽ trở nên khác hơn, không bị ai cười chê và khinh khi tôi là một đứa bất tài nữa. Tôi, bạn và họ ai cũng như nhau vì chúng ta đều là con người luôn phải có những điều khiến chúng ta cảm thấy bản thân thật vô dụng, có người sẽ chấp nhận sự thật mà sống còn có người đánh thức bản thân mình phá bỏ mọi thứ cản trở mình thành công và họ cũng đã làm được, vượt qua những khó khăn thử thách và nỗi sợ hãi của mình. Có kiên trì ắt sẽ thành công!