Lâu lắm rồi mình mới vào lại WTT. Mình muốn tâm sự 1 chút về công việc hiện tại

Mình ra trường được gần 3 năm rồi, sau khi ra trường lông bông ở nhà 1 thời gian thì mình xin đc làm kế toán bán hàng cho 1 công ty tư nhân nho nhỏ. Làm đc 1 tháng thì chú mình có quen biết với mấy người trong nhà nước và xin cho mình vào làm, thực ra khi đó mình cũng k thích môi trường nhà nước rồi. Nhưng rồi mọi người nói vào làm rồi dần sẽ có cơ hội được biên chế, cv ổn định,có thời gian.... Thế là mình bỏ việc ở công ty, vào làm nhà nước, công nhận thời gian nhiều thật, nhưng mình k quen đc với môi trường trong đó. Ngày đầu tiên đi làm, mình tự hỏi sao mọi người rảnh rỗi thế nhỉ, ngồi uống trà suốt? Hồi đó mới vào mình chăm học hỏi lắm, cái gì cũng hỏi han, mà câu trả lời của mọi người đều là e hỏi lại a này, chị kia xem?! Mình k hiểu sao ai cũng nói thế. Rồi làm 1 thời gian, mình nhận ra dường như ai cũng lên cơ quan cho hết giờ, cuối tháng lãnh lương. Chẳng có sự cố gắng và tìm hiểu gì hết. Thực quá chán! Rồi dần mình cũng như vậy, lười biếng thấy rõ, cũng chẳng muốn cố gắng gì cả, mà có cố gắng cũng chả ai công nhận. k còn muốn học hỏi gì nữa. Mình ghét nhất thái độ làm việc của mấy người nhà nước là ai cũng nghĩ mình lớn, hống hách, uy quyền, muốn làm gì cũng phải dẻo miệng, luồn cúi, mình thì k có khôn khéo như thế, thẳng tính, có gì nói đấy, nên nhiều ng k ưa. Mình muốn nghỉ việc mặc dù cũng chưa biết dự định cho tương lai thế nào, ai cũng la mắng nói mình ngu dốt các loại, bao nhiêu người mong chỗ đó mà k đc này nọ,...Mình cũng biết hàng trăm người phải dành từng đồng để xin đc 1 suất vào nhà nước kìa, nhưng thực sự khi làm trong đó mình mất hết nhiệt huyết, k có đam mê và niềm vui. Giờ mỗi ngày đến cơ quan của mình như là tù ngục, công việc cũng chẳng đâu đến đâu, mình chán quá. Có ai trong hoàn cảnh như mình k? chia sẻ cút đi ạ