Xin chào mọi người e sinh năm 90, đã đi làm đc 4 năm nhưng nghiệm xin việc thì không nhiều.

Hiện em đang có kinh nghiệm 2 năm làm nhân viên mua hàng cho một công ty chuyên làm dự án CNTT, điện nhẹ .

Sau vài năm đi làm thì e thấy mình thích cv này nhất giờ e đang muốn đổi công ty . Tiếng anh của em ko tốt nên chỉ đang hướng tìm các cty mua hàng nội địa trong nước hoặc có hãng ở VN.

Nhưng e có đi phỏng vấn vài nơi cho vị trí này các bài test IQ e làm khá tốt vì kết quả e nhận đc khá cao. Các bài test chuyên môn viết tay thì e ko biết ntn vì viết theo kinh nghiệm và quy trình làm việc tại công ty hiện tại.

Nhưng những cty gọi e đi pv đa số mua hàng ko thuộc ngành e có kinh nghiệm và có mối quan hệ với NCC.

Họ hay hỏi đại loại như là : nếu e có việc xin nghĩ phép mà vi cty co dự án cần gấp chị ko co em nghỉ thì e làm sao => em trả lời vì làm việc nhóm nên em nghĩ mọi người trong 1 team sẽ hỗ trợ nhau 1 chút khi người trong team có việc thật sự cần nghỉ nhưng chị PV lai noi nhưng chi nhat dinh khong cho e nghi thi sao .Hixxx nghe tới đây là e hết biết trả lời sao.

Hoặc như e nói sở thích e là du lịch. Thì lai hỏi e đi nhung nước nào rồi thật lòng là e làm quái gì có nhiều tiền đi nước ngoài. Nên em thật thà trả lời là e chỉ mới đi trong nước chứ chưa đi nước ngoài => chị PV có vẻ mặt tỏ ra khinh bỉ hixxxxx. Chuyện không đi nước ngoài có quan trọng ko ah.

Rồi vì em không có kinh nghiệm trong ngày mà cty ứng tuyển đang làm e có chấp nhận mức lương thấp học việc từ đầu ko. Nhưng nhiều năm đi làm e hiểu 1 điều là lương thoả thuận ban đầu rất quan trong cao hay thấp là bước ban đầu đó. chứ đợi tăng lương....:( không phải cứ làm tốt là được đâu. Nhưng đâu phải e hoàn toàn ko có kinh nghiệm.

Hixx em thực sự bế tắc. Cứ gặp mấy câu kiểu vậy là em đơ. có chị nào làm nhân sự hay có kinh nghiệm giúp e với.

Tại công ty đang làm có lúc dự án nhiều e đã sẵn sàng bỏ một chuyến du lịch đã mua hết vé máy bay đặt phòng này nọ để ở lại làm việc ( mặc dù lương e không cao). Không phải sếp ko cho nghi nhưng vì cviec e thay ko thể ổn nếu em xin nghỉ nên tự động huỷ lịch riêng. Em thây e cũng đc lắm mà nhưng cách nói chuyện với mấy a chị phỏng vấn của chắc là ko tốt.

Giup em với cho e lời khuyên kinh nghiệm với .!!!