Lan là một bà mẹ trẻ, sau khi đứa con thứ 2 được 1 tuổi, cô tìm việc làm thêm. Vì số lương bèo bọt của cv hành chính chẳng thể giúp 2 bé học ở trường tốt, cô muốn san sẻ gánh nặng với chồng và không muốn vay tiền ông bà ngoại. Cô lên các foum như wtt, các Group face và tìm được 1 cv làm thêm buổi tối… Sau 3 tháng cô suy nhược cơ thể và đi viện 3 ngày.

Tâm cũng như Lan, tìm được 1 cv part-time, ngoại trừ 1 điều, sau 3 tháng, cô có thu nhập thêm 5tr mỗi tháng, cô khỏe mạnh hơn và có nhiều bạn hơn. Cô làm việc cùng những bà nội trợ trẻ như mình, tạo ra một cộng đồng đầy yêu thương. Họ cùng nhau làm việc, rảnh thì cùng tao lao về chuyện chồng con, tâm sự. Tháng tới, cô hướng tới thu nhập 7tr, và giúp đỡ 2 bà mẹ trẻ khác có thu nhập như cô tháng trước.

Oh..wait, điều quái quỷ gì đang diễn ra ?

Chỉ có 2 sự khác biệt:

#1 Bắt đầu từ kết thúc

Bạn muốn có thêm cv 3h/ngày và 3tr/tháng. Bạn sẽ có nó. Và làm phép cộng, bạn lv 11h/ngày (8h làm HÀNH là CHÍNH). Để có thêm 3tr/tháng, bạn phải làm mãi.

Bạn muốn có thêm 1 cv 2h/ngày, sau 3 tháng sẽ có thu nhập 5tr, hay hơn, tháng sau đó bạn vẫn làm 2h/ngày, nhưng thu 7tr. Cứ thế, sau 1 năm. Bạn nghỉ cv hành chính và làm nhiều tgian hơn với cv này, vì bạn đang có 15tr/tháng. Bạn sẽ có nó.

Và,.. bạn đã từng nghĩ tới?

Bạn xác định rõ điều mình muốn, nó sẽ xảy ra. Vậy bạn muốn gì?

1. Bạn muốn sống theo một câu chuyện khác.

Vâng, bạn muốn dùng bút xóa, dù bạn đã không dùng nó kể từ ngày cấp 3. Bạn muốn xóa đi vài năm, khi mà bạn lập gia đình, đau đầu vì tiền, và cảm thấy mình ko còn là mình. Thậm chí bạn không còn là một người mẹ thực thụ khi con lên 2, bạn đã đi làm, bỏ việc nuôi dạy nó cho nhà trông trẻ hoặc bà nội, ngoại. Giờ thì bạn muốn ở bên cạnh con nhiều hơn, dạy con và cảm thấy mình là bà mẹ tuyệt vời.

2. Bạn rất ghét việc bị ốm.

Không phải là vấn đề sức khỏe ở đây, mà bạn sót tiền, sót chồng. Ai sẽ trông con? Chồng bạn làm lụng ngày qua ngày và bạn muốn trân trọng từng đồng ấy. Bạn muốn người nhà chồng tôn trọng mình hơn, nhưng khổ nỗi, bạn làm ra ít tiền. Bạn muốn tối 2 vợ chồng đưa con ra công viên chơi thay vì thấy chồng phì phò điếu thuốc, vò đầu bứt tai nghĩ việc kiếm tiền.

3. Bạn không muốn xem tát ao

Hồi nhỏ cta xem người lớn đánh cá, và dù còn bé, ai cũng thích xuống lội bùn, tự tay bắt những con cá, thay vì ở trên bờ theo dõi.

Bạn thấy bà nội trợ khác cũng từ khó khăn giờ đã vươn lên, có 1 gia đình như bạn hằng mơ. Và bạn không muốn cứ ở ngoài, nhìn ngó, nói về họ, mà bạn muốn tự tay mình làm điều đó.

Hãy sưu tầm những câu chuyện thành công, như 1 liều Doping cho bạn. Ví dụ: Mary Kay

#2 Hai loại công việc

1. Bạn muốn có tiền ngay

Hãy tìm 1 cv có 4 đặc điểm:

- Một sản phẩm dễ bán, sp gần gũi: hầu hết cta ko thích việc bán hàng hoặc chưa phải ng bán hàng giỏi. Hãy chọn sp mà ai cũng dùng. vd: ăn uống, quần áo, mỹ phẩm,..

- Vòng đời ngắn: tức là bạn không cần mất quá nhiều công sức đi tìm khách hàng mới. Và cũng yên tâm vì khả năng quay vòng vốn cao. Dẫu sao, chúng ta ko có nhiều vốn để đầu tư.

- Chăm sóc KH đơn giản: tốt nhất, bạn cũng là 1 KH, cũng dùng sp đó. Nếu ng bán rau cũng ăn rau mình bán, ng mua sẽ rất yên tâm phải không? Từ đó, bạn hiểu KH hơn và có nhiều thứ để tán gẫu với họ về sp.

- …Đặc biệt: Hoặc là sp, hoặc là bạn. Hay cả 2. Đi cả chợ bạn mới chọn đc 1 cái áo ưng ý, vì nó đặc biệt. Trong mười mấy quán trà đá bạn biết, bạn hay uống ở 1 quán vì nó có cái gì đó. Cũng vậy, tại sao ng ta nên dùng sp bạn bán? Nó có gì đặc biệt?

Hay.. BẠN mới đặc biệt. Bạn nói họ nghe những điều ko ng bán nào nói, bạn đối xử với họ tốt hơn cả anh chị em của họ, bạn sẵn sàng gân cổ tranh luận mà ko sợ mất khách, vì điều bạn nói tốt cho họ…

2. Bạn muốn tiền lâu dài

(…sẽ đc post lên vào 9h sáng mai).