Theo thống kế của Tạp chí Haravan, hiện cứ 10 cửa hàng online thì có đến 6 shop đóng cửa sớm trong 6 tháng đầu.
Kinh doanh online
rất dễ gia nhập vì chi phí gia nhập gần như không có. Tuy nhiên để trụ vững trong ngành này là điều không hề dễ dàng. Sau đây Kat tổng hợp lại 7 khâu cơ bản trong
kinh doanh online
để các bạn tham khảo.

Đánh giá thị trường mặt hàng và chọn đối tượng khách hàng cụ thể

Tại sao bước này lại là cơ bản?

Vì nếu bạn chọn bán hàng tại shop thì chỉ phải lo để ý đến vài cửa hàng khác trong khu vực hay cụ thể là con đường đặt shop. Nhưng với
bán hàng online
, đối thủ cạnh tranh với bạn sẽ tăng cấp số nhân do khách hàng không phải đến shop lựa chọn và còn có hình thức giao hàng tận nơi. Đánh giá và nghiên cứu thị trường kỹ càng về mặt hàng kinh doanh sẽ giúp bạn loại bỏ được một số không nhỏ đối thủ trên Internet.

Ví dụ: Bạn chọn bán quần áo.

- Bạn sẽ bán cho ai? Nam hay nữ? Độ tuổi?

- Bạn định hình kinh doanh phong cách thời trang nào? Mức thu nhập của khách hàng là bao nhiêu?

- Bạn chọn bán quần hay áo? Quần áo? Váy? …..

- Ở từng kênh mạng xã hội và diễn đàn, có shop nào kinh doanh như bạn chưa? Tìm hiểu sơ về cửa hàng nổi bật nhất.

Việc xác định đối tượng càng kỹ càng và chi tiết bao nhiêu thì bạn càng nắm rõ hành vi và tâm lý của họ bấy nhiêu. Nhờ đó, bạn có được phương pháp tiếp cận phù hợp, đồng thời biết được xu hướng sắp tới cũng như nhu cầu của họ. Biết được đối thủ của mình đã thực hiện được đến đâu cũng giúp bạn biết được mình cần phát triển theo hướng nào để không phải cạnh tranh quá nghẹt thở?

webtretho

Đảm bảo mình là chuyên gia về mặt hàng kinh doanh đó nữa nhé. Luôn luôn cập nhật thông tin và xu hướng.

Chọn tên cho cửa hàng

Đã kinh doanh thì phải có tên. Nếu bạn chọn
bán hàng online
theo kiểu cá nhân với tên tuổi của mình thì vẫn lưu ý các điều kiện sau đây.

- – Dễ nhớ

- – Ngắn gọn (2-4 từ)

Do quá nhiều cửa hàng trên mạng, khách hàng sẽ dễ nhớ đến bạn hơn. Với trường hợp bạn muốn tên dài để gây ấn tượng, cách này tất nhiên cũng có mặt lợi của nó (tìm kiếm sẽ chỉ cho rất ít kết quả trùng với bạn) nhưng tùy vào tính cách khách hàng mà họ cho rằng tên đó ấn tượng. Bạn không thể nào làm vừa lòng hết tất cả được. Cứ đặt mình vào vị trí khách hàng, liệu bạn sẽ nhớ tên nào hơn, đặc biệt khi có người đột nhiên hỏi bạn.

Ví dụ: Kinh doanh quần áo – Nie Nie XK, Liefshop

webtretho

Chọn nguồn cung cấp hàng

Bước này quan trọng nhất phải không nào? Không có hàng hóa làm sao bạn kinh doanh được? Không ít người phải đóng cửa vì bị đứt hàng hoặc giá hàng hóa tăng cao làm thay đổi nhóm khách hàng mục tiêu đột ngột. Việc chọn sai lầm nguồn hàng sẽ khiến chất lượng hàng hóa ngày càng đi xuống.

Với mỗi loại hàng hóa sẽ có nguồn hàng khác nhau nên Kat sẽ đưa ra tiêu chuẩn chung khi chọn thôi:

- – Có nhiều hơn 2 nguồn hàng, trong đó có 2 nơi tin cậy nhất

- – Luôn cập nhật hay biết thêm nguồn hàng

Chọn kho hàng

Việc tiết kiệm được khoảng thuê mặt bằng sẽ cho phép bạn đầu tư cao hơn cho kho hàng quý báu của mình. Chọn nơi thoáng mát và an toàn, càng gần nhà mình càng tốt hoặc có người trông coi thân tín thì quá tuyệt vời. Tuy nhiên đôi khi khách hàng vẫn muốn đến xem mẫu mã, do vậy ít nhất là nhà kho ở hẻm hóc nào dễ kiếm nhé.Không cần phải rộng nhưng phải sạch và thoáng.Như vậy, khách hàng mới tín nhiệm chất lượng hàng hóa của bạn. Đặc biệt, nếu có vật nuôi bạn nên để khách hàng thấy được nơi ở hoàn chỉnh của bé.

webtretho

Chọn cách marketing bán hàng

Bước này là yếu tố quyết định số người tìm đến shop của bạn vì bạn và nhiều người nữa sẽ phải tìm kiếm và tạo riêng ra cho mình một phong cách bán hàng dựa trên hằng hà đa số bí kíp, yêu cầu…của từng diễn đàn, mạng xã hội…

Tất nhiên bước đầu là chọn các kênh bán hàng: diễn đàn, chợ online, chợ rao vặt, mạng xã hội. Lập tài khoản, hoàn thiện tài khoản. Đăng bài và bán hàng. Sau đó là tùy vào phong cách marketing của bạn.

Đôi khi bạn cần ý kiến nhận xét từ khách hàng để cải tiến phong cách của mình nữa.

webtretho

Kiểm tra định kỳ bước 1, 3 , 4 , 5

Không có gì là cố định cả, mọi việc đều có thể thay đổi. Do đó, bạn cần kiểm tra các yếu tố ở bước 1,3,4,5 để đảm bảo khả năng kinh doanh của mình. Thời gian do bạn và mặt hàng quyết định.

Ví dụ: Thời trang thì mỗi mùa sẽ có có phong cách thời trang khác nhau, mỗi năm lại có concept mới, cứ theo mốc mà kiểm tra lại. Các thông tin xu hướng thời trang sẽ giúp bạn.

Tận dụng nguồn tạo website không cần thiết kế

Trước đây, chưa có hình thức này tại Việt Nam nên chỉ có các tên tuổi tầm cỡ mới có website riêng. Giờ thì bạn vẫn có thể có một trang web hoàn chỉnh mà không lo chi phí thiết kế, bảo trì.

webtretho
Với website riêng, bạn đạt điểm tin cậy rất lớn so với các shop online khác. Như trong bài viết đầu, Kat có đưa địa chỉ Haravan, các bạn vào rồi tham khảo thêm nhé.

Túm lại, Kat rất hy vọng đã cung cấp được thông tin đến với những ai cần cho việc
bán hàng online
. Nếu Bạn có phương thức nào hay ho, đừng ngại chia sẻ bên dưới. À, Kat rất chào đón những nhận xét từ Bạn!

Happy go lucky!

Nguồn:
https://boomingkat.wordpress.com/2014/12/07/cac-buoc-chuan-bi-cho-kinh-doanh-online/