Tình hình là mình làm ở công ty này đúng 8 tháng, mà thiệt là hông có điểm nào mà có thể ưng nổi khi làm ở đây. Hông biết kể ai nghe cả nên mạn phép đăng vào đây!

Mình làm PR marketing, sếp thì dạng ù ù cạc cạc, chả có chuyên môn chuyên ngành gì cả. Kiểu gia đình có điều kiện, cho cục tiền bỏ ra thuê người về làm. Vậy mà sếp đòi hỏi những chuyện vô lý lắm ạ. Làm marketing mà hông cần xài tiền, chỉ cần đi quan hệ kết thân rồi năn nỉ người ta đăng bài hộ lên các báo, làm người marketing giỏi là không xài đồng nào mà vẫn truyền thông tốt :o?!?!

Năm 2016 rồi mà còn có cái tư tưởng đó, nếu ai cũng nhờ quan hệ mà miễn phí hết thì chắc mấy người làm báo cạp đất mà ăn hết quá. Thà là công ty to, công ty lớn, hông cần làm gì cũng có người tự động săn đón đăng sản phẩm mới của mình lên mà công ty này thì nhỏ, lại mới thành lập, chả có chút tiếng tăm, mấy lần mình giả bộ gọi điện nói chuyên mời mọc, họ im re rồi block nick, block số luôn, trong thâm tâm họ chắc cũng nghĩ "lại là cái bọn công ty vớ va vớ vẩn tiếp cận mình để xin xỏ đăng bài miễn phí đây mà"

Đưa kế hoạch truyền thông, lên ý tưởng các kiểu thì không coi, một mực kêu phải tìm mối quan hệ. Kêu mình đi quan hệ xã giao, mà hông chịu phụ cấp, giờ muốn hẹn được các bác gọi là làm cao, nhờ vả được, đâu phải đi ra quán cóc, uống ly cà phê 15k là có thể gặp đâu. Giờ mời người ta ăn sơn hào hải vị có khi người ta còn chẳng buồn gặp mình nữa là. Mà chẳng lẽ mình phải tự bỏ tiền túi ra để đãi khách?

Mình trình bày khó khăn, thì sếp bảo do mình hông thông minh lanh lợi, còn yếu kém nên mới thế. Chứ người ta giỏi là người ta phải biết chém gió, ăn sóng nói gió, khiến bất cứ ai một khi trò chuyện với mình rồi là đều cũng quý mến và muốn giữ liên lạc với mình?!?! Các mẹ nghĩ thử xem cái người mà gặp ai một lần cũng đều khiến người ta quý mến thì một là cho nó hút cần, hai là tặng nó vài thỏi vàng, chứ làm quái gì tồn tại vụ chém gió mà khiến người ta quý mến? Đã thế còn lúc nào cũng chê bai, hạ thấp mình, đặc biệt là luôn bòn thêm câu "anh không cần biết em làm thế nào, em mà không làm được thì em nên suy nghĩ đổi nghề đi, nghề này không hợp với em", WTF?

Đó là vụ ông sếp, còn tiếp theo là chuyện về lương và phúc lợi. Cty hoàn toàn không thưởng lễ tết, lại còn bắt đi làm nữa. Đi ăn chung team building thì hùng tiền hoặc mạnh ai náy trả. Lâu lâu có vụ nợ lương, trễ lương, với lý do là cty chưa có tiền trả lương cho nhân viên?!?!

Cái bảo hiểm y tế đóng từ 8 tháng trước tới giờ chưa thấy mặt mũi đâu. Mà lương thì cứ trừ đều đều 10% mỗi tháng. Mình đang nghi ngờ là cty không đóng bảo hiểm cho nhân viên, giả vờ trừ vậy thôi. Cái số tiền lẻ tẻ mười mấy ngàn sau khi trừ bảo hiểm thì cũng nuốt luôn.

Có hôm mình hỏi phó giám đốc về bảo hiểm và số tiền lẻ đó, thế là nhận được câu trả lời rất "vui": "sao em cứ tính toán chút tiền nhỏ nhặt thế nhỉ? Có mười mấy ngàn mà em cũng đi tính nữa. Anh là anh không bao giờ quan tâm mấy cái đó. Còn bảo hiểm thì trước giờ anh không có bệnh, nên anh chẳng bao giờ xài cả. Toàn bộ người trong cty cũng đâu có xài bảo hiểm đâu mà em đòi?". Thế bảo hiểm là để đóng cho mất tiền chơi thôi à? Từ quyền lợi mà mình bị mất, mình hỏi, mình còn chưa đòi, tự nhiên họ nói cứ như thể mình lại trở thành kẻ tính toán, nhỏ nhen. Từ nạn nhân trở thành hung thủ :|

Nhân viên thì toàn là mấy anh già ế chổng mông, vô duyên hết lớm. Kể các bạn nghe một cuộc hội thoại thôi là đủ biết người ở đây vô duyên thế nào. Hôm nọ mình bị trượt té cầu thang nên đi khập khễnh, cô đồng nghiệp mới hỏi mình sao thế, mình mới kể, thế là anh già ở đâu nhảy ra xem ngang vô câu truyện "người ta té cầu thang còn vịn lại được, em mà té thì lăn thẳng xuống đất luôn rồi.", ý nói là do mình béo mập quá, té là chỉ có nước lăn thôi, chứ chả ai cứu nổi.

Còn nhiều và nhiều những câu chuyện bức xúc chồng chất lên nhau mỗi ngày nữa. Kể thì chắc có mà lấy sớ ra ghi.

Mình đã nộp đơn xin thôi việc rồi, hông biết nó có trả lại cái sổ bảo hiểm hông nữa, nếu mà suốt 8 tháng làm việc, mình phát hiện nó không đóng, mình có thể đi kiện đúng không ạ?

Cám ơn các mẹ đã đọc bức xúc của mình :((