Chào mọi người,

Hôm nay, tôi đang phải nghỉ làm vì cảm cúm, điều này thực sự không đến lúc nào tốt đẹp cả, nhất là khi công việc SEO của tôi đang đến hạn. Cảm giác lo lắng không chỉ vì sức khỏe của bản thân mà còn vì áp lực từ công việc khiến tôi không thể nào ngồi yên. Trong tình huống này, tôi tự hỏi có ai đã từng trải qua và làm thế nào để vượt qua, đặc biệt là giữ liên lạc với đội nhóm và cập nhật tiến độ công việc từ xa.

Dù bị bệnh, tôi vẫn muốn đảm bảo công việc của mình không bị gián đoạn và đội nhóm có thể tiếp tục tiến triển mà không cần sự hiện diện trực tiếp của tôi. Có lẽ, đây là lúc để chúng ta khám phá những công cụ làm việc từ xa và cách thức giao tiếp hiệu quả trong tình huống không mong muốn như vậy.

Tôi đã quyết định sử dụng email và Slack để thông báo cho đội nhóm về tình trạng sức khỏe của mình, đồng thời cung cấp một bản cập nhật về những gì tôi đã làm và những gì cần được chú ý trong ngày. Tôi cũng đề xuất một số giải pháp tạm thời cho các vấn đề cấp bách mà có thể tôi sẽ không thể xử lý ngay lập tức.

Câu hỏi của tôi cho cộng đồng là: Làm thế nào bạn giữ liên lạc với đội nhóm và duy trì tiến độ công việc khi bạn không thể làm việc? Có công cụ hoặc phương pháp nào bạn tìm thấy đặc biệt hữu ích không?