Em năm nay 27 tuổi. Tính ra đi làm cũng được hơn 3 năm. 3 năm đi làm, em chỉ tiết kiệm được khoảng 100 triệu để hùn với mẹ sửa nhà cho ngoại. Năm 2021 rồi, dịch nên em thất nghiệp gần 4 tháng. Giờ thì đang có một công việc lương tạm đủ sống (lương không cao bằng công việc cũ). Mọi người xung quanh bảo em phải học cách đầu tư chứng khoán, BĐS gì đi, không nhẽ cả đời chỉ ở trọ và làm thuê mãi. Em cũng áp lực lắm nhưng em lại không hề có niềm yêu thích hay hứng thú tìm hiểu các lĩnh vực đầu tư đó. Mỗi lần nhìn vào BĐS thì chỉ thấy bất lực vì những người có thu nhập thấp như em cả đời cũng chẳng đủ để mua được căn nhà ở thành phố. Dù em có làm thêm 1-2 công việc nhưng em vẫn còn nhiều thứ phải lo: ba mẹ em ở quê thì làm nông nên cũng không khá giả gì, em trai em năm nay lớp 12, sắp tới học đại học cũng cần nhiều thứ phải chi. Về chứng khoán thì nói thật em không có chút hứng thú. Nhiều khi em rất muốn sống 1 cuộc sống bình yên, lương vừa đủ như hiện tại. Nhưng vì sau lưng còn quá nhiều thứ phải lo, em không thể ích kỉ chỉ sống cho 1 mình được , thế là lại loay hoay. 

Nhìn xung quanh, mọi người thành công, em cũng chẳng biết mình phải làm gì để được như vậy. Nhiều lúc em cảm thấy bị hụt hơi, dù mình cố gắng đến đâu cũng chưa bao giờ là đủ. Biết mình không giỏi nên em cố gắng rất nhiều nhưng nhìn đi nhìn lại thấy mình vẫn chưa được bằng ai. Cũng không đủ lanh lẹ mà nhìn ra những kênh đầu tư, đi làm thì chỉ biết cố gắng hàng tháng lãnh lương, tìm thêm 1-2 công việc làm thêm để có thêm tiền. Nhưng vẫn chưa bao giờ là đủ. Mình làm 2-3 công việc chưa bằng lương người ta làm 1 việc. Mọi người nói cứ cố gắng rồi sẽ được đền đáp nhưng sao em thấy cho dù mình có cố đến mấy cũng chưa bao giờ là đủ.