hình ảnh
Bạn đã từng nghe về “toxic person” chưa? Ngay cả khi chưa, chúng tôi chắc chắn rằng bạn đã gặp rất nhiều người trong số họ trong suốt cuộc đời của mình. Hoặc thậm chí có thể có toxic person là thành viên trong gia đình của chính bạn.

Những người như thế nào được gọi là toxic person?

Toxic có nghĩa đen là chất độc, là thứ mà chỉ cần một giọt là đủ để đánh gục một người. Chẳng ai muốn có trải nghiệm với các chất độc cả, nhưng nếu gặp phải, bạn hoàn toàn có thể nhận biết được nó. Ví dụ như bạn có một chiếc bánh ngon, bạn rất thỏa mãn khi được ăn nó nhưng vài giây sau bạn ngay lập tức thấy tồi tệ. Nếu bạn hình dung được cảm giác này, thì những toxic person cũng giống như chiếc bánh độc vậy. Đôi khi họ đầu độc cuộc sống của người khác từng chút một, bằng cách rất khó nhận biết.

Việc phát hiện ra các toxic person là bước đầu tiên để giảm thiểu tác động của họ đến bạn. Bạn không thể thay đổi những gì họ làm, nhưng hoàn toàn có thể thay đổi những gì bạn làm với họ. Chúng ta đều xứng đáng có được những người cùng dành thời gian để chia sẻ, vui chơi và ủng hộ chúng ta trong cuộc sống.

Vậy, ngay bây giờ hãy cùng tìm hiểu cách nhận biết một toxic person:

1. Họ luôn niềm nở và tỏ ra thân thiện, luôn cố gắng gây ấn tượng với người khác và cười đùa, có cảm giác như họ là người phù hợp với mọi công ty, mọi môi trường.
  2. Họ áp đặt sự chăm sóc, áp đặt sự giúp đỡ của họ lên người khác, nhưng điều đó không xuất phát từ mong muốn được giúp đỡ mà để nhấn mạnh tầm quan trọng của họ. “Tôi là một người tốt và tôi giúp đỡ mọi người”.
  3. Họ nói đùa một cách cợt nhả và ra sức trêu chọc bạn, và sau đó họ ngạc nhiên: “Tại sao bạn lại khó chịu, bạn không hiểu đây là một trò đùa sao?”.
  4. Trong những lời khen ngợi, họ luôn chen vào những lời cạnh khóe. Họ khen ngợi ngôi nhà của bạn, với lưu ý rằng nó sẽ rất tuyệt nếu được sửa chữa.
  5. Họ là người bi kịch hóa, yêu thích drama. Thường xuyên nghiêm trọng hóa mọi vấn đề để tạo ra các scandal.
  6. Họ khơi nguồn cho các cuộc cãi vã, đồng thời lại giả vờ như bản thân không hề đáng trách để nhận được lòng trắc ẩn từ người khác.
  7. Họ đánh giá thấp khả năng, đóng góp, thành tích của người khác. So sánh và phá giá. Lên án người khác vì bất kỳ hành vi sai trái nào.
  8. “Chém gió” và đạo đức giả. Họ cười với bạn và thảo luận về những người khác. Ngày mai họ cười với người khác và lên án bạn.
  9. Bạn có thể có cảm giác nhớ người đó nếu lâu không gặp, và quên đi mọi hành động độc hại của họ.
  10. Không ổn định về mặt tình cảm. Họ có thể bất ngờ tấn công bạn, và sau đó đột nhiên quan tâm bạn.
hình ảnh

Rất khó để thừa nhận rằng người mà mình yêu thương là toxic person. Thường thì chúng ta tìm kiếm lý do ở chính mình và có cả triệu lời bào chữa cho họ. Chúng ta có thể làm bạn trong nhiều năm với một người luôn làm thay đổi tâm trạng của chúng ta mỗi khi gặp gỡ, và luôn nghĩ rằng họ không cố ý gây ra việc như vậy. Toxic person không tự biết rằng hành vi hay lời nói của họ ảnh hưởng đến người khác như thế nào, họ có quá ít trí tuệ cảm xúc cho điều đó. Và họ sẽ không biết cách để giao tiếp khác đi. Vì vậy, sẽ vô ích nếu bạn chờ đợi sự thay đổi từ họ. Một toxic person chỉ có thể thay đổi nếu anh ấy muốn, và nếu anh ấy không muốn, bạn không bao giờ có thể ép buộc. 

Đối với bản thân bạn, để mọi thứ được dễ chịu và tốt đẹp hơn trong cuộc sống, hãy thường xuyên đồng hành cùng những người:

• Mang lại sự dễ chịu mỗi khi họ xuất hiện, chẳng cần phải nói gì, chỉ cần ở gần họ bạn sẽ có cảm giác an toàn và đầy đủ.
  • Không bao giờ trêu chọc hay bắt nạt người khác.
  • Người không nói xấu sau lưng người khác.
  • Người mà bạn luôn có thể dành cho họ tình cảm và sự ủng hộ mà không cần bận tâm họ mang lại cho mình điều gì.
  • Hay giúp đỡ người khác lúc khó khăn.
  • Người bạn luôn muốn chia sẻ mọi bí mật.
  •  Và những ai luôn được trẻ con và các vật nuôi yêu quý.

Xung quanh bạn là những người như thế nào? Và bản thân bạn thì sao?