Vợ Đăng Khôi bật khóc khi được "giải cứu" khỏi tâm dịch Singapore về nước sau 1 tháng mắc kẹt cùng mẹ ruột. 

Sau một tháng mắc kẹt tại Singapore vì dịch Covid-19, vợ Đăng Khôi bật khóc khi được "giải cứu" về nước. Đọc chia sẻ của Thủy Anh mới thấy để có được tấm vé về nước ở thời điểm này là vô cùng khó khăn. 

hình ảnh

Chia sẻ trên trang cá nhân, bà xã Đăng Khôi cho biết cô phải sang Singapore trong thời điểm dịch bệnh vì cần đưa mẹ đi khám sức khỏe. Trong thời gian cùng mẹ thăm khám và điều trị tại Đảo quốc Sư Tử, Thủy Anh bị mắc kẹt tại đây từ cuối tháng 3. Tuy nhiên, cô và gia đình giữ kín chuyện này vì sợ mọi người lo lắng. 

hình ảnh

Thủy Anh và mẹ bị mắc kẹt tại Singapore trong 1 tháng vừa qua 

Không giấu khỏi xúc động khi sở hữu chiếc vé về nước khi Singapore trở thành tâm dịch căng thẳng của Đông Nam Á, Thủy Anh viết:

"Đến giờ mình vẫn không tin được mình vừa trải qua một hành trình gian khó và hạnh phúc đến thế. Vẫn không thể tin được mình được đặt chân về Việt Nam sau hơn 1 tháng mắc kẹt tại Singapore. Xin lỗi các bạn vì đã giấu kín, xin lỗi vì không thể nói ra điều này… Giờ mình chỉ cảm thấy biết ơn và thật sự hạnh phúc khi được là một trong số ít người có được tấm vé may mắn trong chuyến bay giải cứu của Chính phủ Việt Nam. Mình đã khóc vì những ngày lo lắng, nhớ chồng con, hoang mang vì không biết tương lai khi nào mới được trở về rồi cuối cùng nó cũng đã kết thúc" 

vợ Đăng Khôi bật khóc khi được "giải cứu" khỏi tâm dịch Singapore.

hình ảnh

Thủy Anh hạnh phúc lên chuyến bay trở về nước 

hình ảnh

Vợ Đăng Khôi bật khóc khi được "giải cứu" khỏi tâm dịch Singapore về nước sau 1 tháng mắc kẹt

Tâm sự về những ngày tại quê người, Thủy Anh mới hiểu rõ nỗi đau cả thế giới đang gồng mình gánh chịu. Tuy rất lo lắng nhưng Thủy Anh và mẹ cố gắng suy nghĩ lạc quan, tích cực bằng việc tập thể dục, nấu ăn. Cô kể ngày nào cũng ngóng tình hình ở Việt Nam và Singapore, mở mắt thức dậy là cập nhật tin tức bao giờ biên giới mở cửa và chuyến bay sớm nhất về Việt Nam. 

hình ảnh

Chuyến bay được bảo đảm các tiêu chuẩn an toàn trong mùa dịch

Vẫn chưa hết xúc động nhớ lại những ngày bên xứ người, Thủy Anh cho biết:

"Tin xấu ập tới khi chính quyền Singapore tuyên bố có thể sẽ phong tỏa đất nước cho tới 1/6, nghĩa là Thủy Anh phải ở đây thêm hơn một tháng nữa. Và cũng còn chưa chắc chắn, giống như đợt cách ly đầu tiên đã thông báo kết thúc vào ngày 7/5 nhưng lại bị gia hạn thêm thời gian cách ly. Nhiều người Việt bị kẹt tại Singapore cũng rơi vào hoàn cảnh cơ cực khi bệnh tật, thất nghiệp, lao động phổ thông không có nơi ăn chốn ở… Ai cũng muốn về Việt Nam!

Mình đã gửi email cầu cứu tới Đại sứ Quán, rồi chờ đợi, rồi tìm đủ mọi cách cho tới khi mình nhận được thông báo mua vé của Đại Sứ quán và chỉ có một chuyến bay duy nhất trở về Việt Nam vào ngày 24/4/2020. Ngay lập tức anh Khôi đã chạy đôn đáo đi mua vé nhưng may mắn đã không mỉm cười, vì tên mình không có trong danh sách của phòng vé. Mình đã khóc. Ngay lúc sau anh Khôi gọi lại, vé đã mua được rồi, nhưng lại không có vé cho mẹ mình. Lòng mình buồn vô hạn, mình không thể về 1 mình mà để mẹ ở lại được. Khó khăn chồng khó khăn. Rồi mình đã viết thư gửi tới Đại sứ quán xin rút để nhường cơ hội cho những người khác vì còn quá nhiều người muốn về Việt Nam. 

hình ảnhThủy Anh và mẹ kĩ lưỡng trên chuyến bay về nước

Đến ngày hôm sau, chồng mình lại làm mình một lần nữa đau tim, cuối cùng anh ấy cũng mua được đủ vé cho 2 mẹ con. Nhưng chưa xong, đến sát ngày bay, mình nhận được tin nhắn của hãng là chuyến bay này sẽ bị huỷ. Chưa bao giờ mình thấy mất hi vọng đến thế, con đường về nhà sao quá gian nan!

Nếu cuộc đời cho bạn may mắn ba lần thì bạn phải biết rằng, mình thực sự là người quá may mắn. Ngày tưởng chừng như đã tàn thì may mắn lần ba ập tới! Anh Khôi gọi điện báo rằng chuyến bay sẽ không bị huỷ. Mình không tin vào tai nghe và suýt nữa rơi điện thoại. Lúc đó là tối rồi, liệu còn biến cố gì không? Chắc chắn là không đúng không? Mình sẽ về được Việt Nam? Đúng rồi, mình sắp được về Việt Nam thật rồi!". 

Trong dòng chia sẻ dài trên trang cá nhân, vợ Đăng Khôi gửi lời cảm ơn đến Chính phủ Việt Nam đã nỗ lực "giải cứu" công dân Việt mắc kẹt tại nước ngoài trong mùa dịch bệnh. Cô tâm sự thêm, nếu không được giải cứu kịp thời có lẽ bản thân cô và mẹ đã gục ngã tại Singapore vì những ảnh hưởng căng thẳng của dịch bệnh. Cô mong rằng những kiều bào mong muốn về nước sẽ tiếp tục nhận được hỗ trợ trong thời gian tới. 

hình ảnhNgay sau khi trở về nước, vợ Đăng Khôi đã được đưa về khu cách ly tập trung tại Cần Thơ

hình ảnh

Thủy Anh tại trung tâm cách ly tập trung tại Cần Thơ

Hiện tại, bà xã Đăng Khôi và mẹ đang cách ly tập trung tại Cần Thơ trong 14 ngày tới để theo dõi tình hình sức khỏe.

Nguồn tin & ảnh: Tổng hợp