Chào các anh chị em bạn bè,

Bản thân em mới hoạt động trong group và đã đi qua rất nhiều topic ý tưởng làm giàu nhưng thực sự rất hoang mang và mông lung về vấn đề kinh doanh, đầu tư. Không biết các chị em như thế nào, như trường hợp cua em, là nội trợ gia đình, nhận tiền lương của chồng mỗi tháng, nên cũng muốn tìm một cách nào đó để sinh lời thêm từ số tiền ý, vừa là để tích góp cho gia đình, vừa để có " khoản riêng" cho bản thân lúc cần chi tiêu gấp gáp cho gia đình nhà ngoại, nói chung là rất nhiều vấn đề phát sinh mà nhiều lúc " nhắn nhủ" chồng cảm thấy không thoải mái cho lắm. [-(

Theo như tìm hiểu thì hiện nay có rất nhiều hình thức sinh lời, thì em đang tham khảo được như thế này:

1. Gửi Tiết Kiệm

- Gửi tiết kiệm thời gian hiện tại lãi suất thấp quá.Trung bình là 6-6.5%, một số ngân hàng yêu cầu gửi tiền tỷ thì sẽ may ra được cao nhất là 7.5-8%. Nói chung là gửi ít thì lấy bèo bọt quá, như tiền chết - được cái là ăn chắc mặc bền.

2. Mua vàng

Vàng thì lên xuống thất thường, chẳng biết đâu mà lần. Và bản thân mình cũng không phải là người trong ngành.

3. Mua căn hộ chung cư/nhà đất cho thuê

Đây chính xác là một hình thức " Một tháng không phải làm gì cũng có vài chục triệu tiêu", nghe thì rất sướng. Nhưng cứ nghĩ đến cảnh nhà xuống cấp như hiện nay, xây dựng Việt Nam thì bòn rút công trình, nhà dăm bảy bữa lại sửa, lại đại tu. Nghĩ thấy quả đầu tư này, cũng hơi e ngại. Mà tiền em có cũng chẳng đủ để mua nhà chung cư tỷ tỷ ở Hà Nội.

Vậy bản thân những người như chị em chúng mình, không có chung cư cũng chẳng có tấc đát nào ở Hà Nội thì nên làm như thế nào? /:)

Kinh nghiệm em học được cũng như tìm hiểu thì chúng ta nên chia tiền vào nhiều cái lọ để quản lý chi tiêu cho tốt. Bản thân em thì số tiền dành dum được hiện tại em chia ra 3 lọ:

- Tiền gửi tiết kiệm ngân hàng, gửi lâu dài và xác định số tiền này sẽ để trong ngân hàng tối thiểu 24 tháng, coi như số tiền này tích góp cho tương lai con em đi học.

- Tiền đầu tư: Hiện tại thì em có góp chung với người bạn đầu tư mua trái phiếu - hình thức này là hình thức huy động vốn của doanh nghiệp - 1 trong số những công ty tài chính lớn nhất tại Việt Nam. Có thể nhiều chị em chưa biết về hình thức này ( các mẹ google đi cho tiện hihi). Nhưng đối với em sau 3 tháng tìm hiểu và hỏi han tình hình thì em thấy nếu có người quen thân thiết sử dụng thậm chí làm trong ngành thì đây là một hình thức sinh lời khá cao. Trái phiếu em mua là một hình thức tương đương tiền gửi ngân hàng - nhưng lãi suất 9.5%/năm, em có thể rút trước hạn nhưng không bị coi là lãi suất không kì hạn, vẫn được nhận lãi tối thiêu 6.05%/tháng => Cao hơn cả ngân hàng. Vì em có người quen trong ngành mở mang kiến thức nên em cũng đầu tư thử vụ này mới đây. Mà nhớ là trái phiếu khác cổ phiếu nhoa nên các mẹ thử tham khảo.

Các anh chị em bạn bè còn hình thức nào chia sẻ cùng nhau để chúng mình cùng nhau hỗ trợ kiếm tiền nhé.

Cảm ơn mọi người đã nghe em tâm sự ạ :x