Hiện nay em thấy trên thị trường có rất nhiều các loại sữa khác nhau từ sữa bột cho đến sữa tươi, các mẹ không còn xa lạ với nhiều loại sữa này nữa. Có nhiều mẹ còn không có sữa cho nên bắt buộc phải cho con uống sữa công thức với mong muốn bổ sung đầy đủ các dưỡng chất cho con mình. Nhưng em thấy không phải bé nào cũng hợp với loại sữa bán đó mà có những trẻ thử qua nhiều loại sữa lắm rồi mà vẫn không thể tìm được loại sữa phù hợp giúp con tăng cân và phát triển tốt.

Mỗi hãng sữa có những quy trình sản xuất, kinh nghiệm sản xuất và các nguồn nguyên liệu khác nhau cùng với cách nghiên cứu sản phẩm khác nhau cho lên các loại sữa trên thị trường có sự khác biệt rất lớn, không phải loại sữa loại sữa nào cũng giống loại nào, các mẹ cần lụa chọn sữa phù hợp với các bé nhà mình và chọn như thế nào cho hiệu quả.

• Chọn sữa theo mùi vị mà con các chị yêu thích cũng là một yếu tố quan trọng đấy ạ
  • Chọn mua các sản phẩm sữa có thương hiệu, nguồn gốc xuất sứ rõ ràng
  • Chọn sữa theo tình trạng dinh dưỡng của con
  • Chọn sữa theo tình trạng bệnh lý của con
  • Chọn sữa theo điều kiện kinh tế của gia đình

Khi con sử dụng sữa các mẹ phải chú ý xem phản ứng của con với loại sữa đó như thế nào. Bế phải thích thú, không quấy khóc, ngủ ngon, tăng cân đều, đại tiện bình thường, phân chặt, vàng, vón cục…

Dừng sữa ngay khi con có các biểu hiện: Nôn ói liên tục, tiêu chảy, da khô, yếu ớt, bé táo bón, không tăng cân…