Em xin chia sẻ tới các mẹ đang nuôi con nhỏ một số các lưu ý khi pha sữa cho con mà em mới tham khả được và em thấy rất chi là hay đấy ạ. Cách pha sữa đúng chuẩn đảm bảo giữ được dinh dưỡng cho bé:

Việc pha sữa rất quan trọng bởi nếu thực hiện không đúng không những gây hại cho cơ thể bé như bị táo báo, tiêu chảy.. mà còn không thể phát huy được tác dụng của các chất dinh dưỡng có trong sữa. Nên các bố mẹ xem lại mình đã pha sữa đúng cách chưa nhé

1.    Rửa tay sạch trước khi pha sữa cho bé. Rồi làm sạch dụng cụ pha sữa bằng cách đun sôi rồi lau chúng thật khô

2.    Đun sôi nước rồi để nước nguội dần đến khoảng 40 – 50 độ C và rót lượng nước cần dùng vào bình.

3.    Lấy muỗng múc sữa có sẵn trong hộp để đong sữa, nhớ gạt bằng mép muỗng, đong đúng tỷ lệ hướng dẫn trên vỏ hộp sữa. Lắc đều cho sữa tan hết tránh bị vón cục

4.    Kiểm tra nhiệt độ sữa xem bé đã có thể bú được chưa bằng cách đổ 1 lượng sữa nhỏ lên phần cổ tay, nếu thấy ấm thì là bé có thể uống được luôn, còn nóng thì để nguội thêm 1 lát nữa

Lưu ý: Nhiều bố mẹ thấy con lười uống sữa hoặc bé gầy thì đã giảm bớt lượng nước hoặc tự ý tăng lượng sữa lên không theo như công thức hướng dẫn. Đó hoàn toàn là một việc sai lầm đó nhé. Không những không giúp bé cải thiện được tình hình dinh dưỡng mà còn làm hệ tiêu hóa của bé xấu đi đó.