Hôm qua được bữa đi cà phê tán chuyện với hội chị em bạn dì lâu ngày gặp lại, vui phết cả nhà ạ! Đúng là bước sang giai đoạn làm mẹ rồi có khác, hồi xưa suốt ngày lo son son phấn phấn, áo nọ quần kia thì giờ hội chúng em chỉ có duy nhất 1 chủ đề mà bàn mãi không hết chuyện, đó là chăm con.

Một nhỏ bạn có con 2 tuổi rưỡi – bé nhất trong đám nguyên buổi cứ than lên than xuống về vụ chọn sữa. Nó bảo mới cho con uống sữa ngoài được tháng nay nhưng sao thấy gian truân quá, toàn chọn loại mắc tiền mà sao thằng nhóc ở nhà vẫn cứ biếng ăn lười uống, cân nặng thì chỉ tăng có xíu xìu xiu, nhìn bé như cái kẹo nói chung là nản. Vốn là người có kinh nghiệm trong vụ này nên em nhảy vào tư vấn cho nó luôn. Thực ra chọn sữa cho con không quá khó, nhưng có nhiều mẹ vẫn mắc phải kha khá sai lầm dẫn đến kết quả không như ý muốn, ví dụ như mấy điểm sau đây nè!

1. Chỉ dùng 1 loại sữa cho trẻ và không thay đổi

Đổi sữa “xoành xoạch” cho con đương nhiên là không tốt vì cơ thể bé sẽ khó có thể thích ứng kịp với sữa mới, nhưng nếu chỉ vì lo sợ mà chỉ cho bé dùng đúng 1 loại suốt không thay đổi thì rất tai hại. Chị em nên cân nhắc về độ tuổi, mức độ tăng trưởng, các dấu hiệu về tiêu hóa,… của bé xem có ổn định và phù hợp với loại sữa đang dùng hay không. Mỗi giai đoạn bé sẽ cần những hàm lượng dưỡng chất khác nhau nên nếu cảm thấy con không lên cân, đi phân xấu, hay ốm vặt, hấp thu kém,.... thì mẹ nên đổi sữa cho con rồi đó. Nói chung là tùy vào từng giai đoạn và nhu cầu của con mà chị em nên có sự thay đổi kịp thời để đáp ứng được nhu cầu của bé nhé.

2.  Chọn sữa mắc tiền vì cho rằng sữa mắc là sữa tốt

Sữa mắc tiền chưa chắc đã phù hợp với con mình nên các chị nhớ lưu ý nha! Hãy lắng nghe nhu cầu cụ thể của bé là gì và chọn loại thích hợp nhất với con, xem xét từ mùi vị, các thành phần dinh dưỡng,… cho đến những dấu hiệu cơ thể sau khi sử dụng, nếu bé thích uống sữa, tăng cân đạt chuẩn, tiêu hóa tốt, luôn khỏe mạnh thì chứng tỏ mẹ đã chọn đúng sữa rồi, không cần phải “chạy đua” chọn loại thật mắc tiền thì mới tốt đâu.

hình ảnh

(Ảnh Shutterstock)

3.  Chọn sữa với hàm lượng canxi quá cao

Canxi rất cần thiết cho sự phát triển chiều cao của trẻ, nhưng cái gì cũng vậy, thừa quá chắc chắn sẽ không tốt. Bổ sung hàm lượng canxi quá cao dễ khiến bé gặp rắc rối với những căn bệnh về tiêu hóa như táo bón, khó tiêu,… Vì thế, mẹ hãy chọn loại sữa có hàm lượng canxi phù hợp với thể trạng của con, chị em có thể đến phòng khám của các chuyên gia dinh dưỡng để nhờ tư vấn thêm về vấn đề này nhé.

4.  Không tìm hiểu rõ thông tin dinh dưỡng trong sữa bột

Cơ thể và đặc biệt là hệ tiêu hóa của trẻ nhỏ còn rất non nớt, dễ bị dị ứng hoặc gặp các vấn đề về tiêu hóa như trào ngược, táo bón, tiêu chảy,… Nếu không phát hiện và có hướng xử lý, chúng có thể ảnh hưởng đến sự phát triển của bé. Đó là lý do khi chọn sữa, các mẹ phải cẩn thận xem xét từng thành phần dinh dưỡng để đảm bảo sức khỏe của con. Các mẹ nên ưu tiên bổ sung các loại thực phẩm an toàn để trẻ ít bị dị ứng và đặc biệt phải chứa những thành phần tốt cho hệ tiêu hóa nữa nhé.

Rất quan tâm đến vấn đề này nên khi chọn sữa cho con em kỹ càng dữ lắm, bé nhà em dùng sữa dê Baby Steps 4 cũng được gần 1 năm rồi và hiện rất ưng luôn. Thành phần chính của sản phẩm là sữa dê từ đồng cỏ trang trại đối tác tại địa phương New Zealand, đảm bảo các tiêu chuẩn nghiêm ngặt về quy trình sản xuất nên cực kỳ an toàn cho sức khỏe của các bé. Lý do em chọn sữa dê cho con là vì loại sữa này rất ít gây dị ứng do có chứa đạm A2 (Beta Casein A2), phù hợp với cả những bé có hệ tiêu hóa nhạy cảm nha. Bên cạnh đó, sữa dê còn chứa hàm lượng đường lactose rất ít nên các bé không dung nạp được lactose sử dụng cũng rất ổn luôn. Đặc biệt loại sữa này còn cung cấp hàm lượng Oligosaccharides cao – một loại prebiotic giúp hỗ trợ hệ tiêu hóa nhạy cảm của con hoạt động tốt hơn nữa đó các mẹ.

hình ảnh

Sản phẩm chứa giọt chất béo siêu nhỏ cùng hạt sữa mềm, mịn giúp con hấp thu tối đa dinh dưỡng vì vô cùng dễ tiêu. Nói thêm về thành phần thì dòng này có bổ sung DHA giúp phát triển trí não, Lutein cùng 16 loại vitamin và khoáng chất quan trọng khác hỗ trợ bé yêu phát triển thể chất, tăng cường miễn dịch. Ngoài ra, hương vị thơm ngon cũng là một điểm mạnh khiến em đánh giá cao, bé nhà em uống rất thích.

Các mẹ hãy cân nhắc kỹ những điều em vừa nêu trên để có thể tìm được sản phẩm ưng ý nhất cho bé nhà mình nhé!