Chào cả nhà !

Mong ang chị trong diễn đàn dành chút thời gian đọc bài này của em và tư vấn giúp vợ chồng em với ạ.

Vợ em sinh em bé đến hôm nay tròn 20 ngày.

Do đầu ti bị thụt vào trong mà tụi em chưa có kinh nghiệm công với ỷ vào có máy hút sữa nên đã cho bé bú bình trong lúc sữa mẹ chưa về. Bây giờ bé nhất quyết ko chịu ti mẹ, lý do là đầu ti bị thụt vào trong, bé rất khó ngậm, và bé đã quen việc bú bình nên ko kiên nhẫn để ti mẹ.

2 ngày trời tập cho con bú ti mẹ mà bé nhất quyết ko bú, theo e nghĩ là bé chưa quen ti mẹ là 1 phần, 1 phần là do sữa mẹ ko nhiều.

Từ đó vợ chồng e quyết định ko tập cho bé ti mẹ nữa mà dùng máy để hút sữa ra và cho bé bú bằng bình. Những ngày đầu mỗi lần hút chỉ dc khoãng 15ml 2 bên. Đến hôm nay là ngày thứ 20 mà tình hình vẫn ko mấy khả quan, chỉ khoãng 30ml / lần ( tổng 2 bên ) .

Vợ em ăn uống rất tốt, món gì lợi sữa e đều nấu cho vợ ăn , 1 ngày hút 9 lần, cách nhau 2 tiếng 1 lần. Nói chung là em đã làm theo tư vấn của các chị bán máy hút sữa nhưng lượng sữa vẫn ko tăng lên. Vợ chồng em còn ghi hẳn ra sổ để thống kê lượng sữa đã hút, chỉ đạt từ 220_260ml/ ngày.

Em phải cho con uống thêm sữa công thức vì sữa mẹ ko đáp ứng đủ cho bé.

E nghĩ là do bé ko ti mẹ nên ko kích thích não tiết hocmon gây phản xạ xuống sữa, máy hút sữa cũng chỉ là vật vô tri vô giác ko giống như miệng em bé.

Vợ em đang stress về việc này lắm ạ, cho con uống sữa công thức thì tội con, mà mỗi lần hút sữa xong thì buồn rười rượi, vì sữa chỉ đủ dính bình.