Lượn một vòng các topic thấy các mẹ rất đau đầu về việc ăn ngủ không điều độ của các bé sơ sinh, em xin mạo muội mở topic này xin được phép chia sẻ chút kinh nghiệm cá nhân mong có thể tháo gỡ phần nào mối lo lắng chung của các mẹ. Em sinh bé đầu tiên nhưng vì cũng hiếm hoi nên em khá hồi hộp và tìm hiểu khá nhiều xung quanh việc ăn ngủ. Bé nhà em hiện được tròn 02 tháng tuổi, bú sữa ngoài 100% vì mẹ bị ốm phải tiêm kháng sinh liều cao nên không thể cho bé bú. Từ khi sinh bé em đã xác định sẽ chi bé ngủ riêng nhưng thật tình khi nằm trong viện thấy con thì thương lắm muốn ấp nó trong ng vì nghĩ con đã thiệt thòi không đc bú mẹ, thì mẹ chồng em( bác sĩ) ngăn lại, mẹ yêu cầu em phải để con tự xoay xở. Nhưng ngày đầu ở bệnh viện, ban ngày em tập cho bé quen với tiếng òin và ánh sáng, ngày kể cảnkhi bé ngủ em không để phòng tối nên bé ngủ ngắn rồi lại dậy,3 đêm đầu bé đòi ăn liên tục, e khá stress v mệt mỏi,'z ra viện về nhà em bắt đầu tập cho bé ăn theo cữ và giữ nguyên việc cho bé nằm nôi. Ban đuầ bé không chịu và khóc khá nhiều, xót lắm các mẹnaj, có lúc bé khóc tím ng, môi run bần bật, e lại định lao ra ôm vào longbf, mà càng ôm bé càng khóc, em nhắm mắt nằm yên chờ đợi thì bé nín dần nín dần, bà ngoại và các dì cứ la mắng em là ko thể làm vậy được.em băn khoăn lắm, k thể ôm nhưng con thì vẫn khóc, em đi mua 02 con gấu bông thật mềm loại k xổ lông, đêm em ấp cho đượm mùi của mình r đưa cho bé, ban đầu bé vẫn khóc, em kèm theo ti giả, rồi bé bđầu dụi đầu vào gấu, mút ôm trong vô thức, có khi còn vắt gấu qua mặt để ngủ nên các mẹ lưu ý nếu mua thì cố gắng chịn loại không gây ngạt chi bé nhé, thật mỏng để bé dễ ôm Mất 10 ngày, bé đã tự ngủ thành công. E thở phào, e quan niệm từ đầu k bế nhiều, k rung lắc, đôi khi bà ngoại lén bế r rung thế là sôi hỏng bỏng không cả các mẹ ạ.

Có nhiều bé có tình trạng " ngủ ngày cày đêm", em đã chuẩn bị trước chi trường hợp này nên có đi tư vấn tiền sản khá kĩ. Bé ở trong bụng mẹ quen với tiếng " ù ù"( như tiếng mình nghe thấy lúc siêu âm), đó gọi là white noise( tiếng ồn trắng) chứ không phải không gian yên lặng tuyệt đối100%, nên khi ra ngoài bé bị hụt hẫng, ban ngày có sự chuyển độn và hơi ấm, ban đêm lại quá tĩnh mịch, có bé thích tiếng nước chảy, có bé thích tiếng trong ô tô, hoặc tiếng ng nói rầm rì, nên ban ngày bé ngủ ngon ngay cả khi ồn ào, đến đêm lại thức. Lúc này việc của các mẹ là tạo dầu hiệu phân biệt ngày và đêm chi bé. Cách của em

Ban ngày: chi bé ngủ ngắn, thay tã chi ăn mạnh tay hoen chút xíu, không để không gian quá tối khi bé ngủ. Tập dần cữ chi bé 3-4 tiếng( bé nhà em 1 tháng đâu cữ ngayg 3 tiếng, cữ đêm 4-6 tiếng)

Ban đêm: trước khi đi ngủ, nên lau người bằng nước ấm cho bé, lau cả đầu, hai tai, mặt, chân tay và mông thì rửa sạch bằng nước ấm cùng cetaphil, sau đó thay đồ cho bé, bật đèn ngủ cùng nhạc êm dịu, chi bé ăn cữ cuối vài khoảng 9h, để bé ợ rồi đặt bé vào nôi cho bé tự ngủ. Cữ ngủ ngon nhất của bé là từ 9h-12h tối nên khoảng này các mẹ cố gắng đừng đee bé dậy ăn, khi bé lim dim, mẹ coa thể nằm cạnh vỗ nhẹ, cho bé cảm giác an toàn, mẹ chngx có thể tranh thủ ngủ, ngay cảnkhi bé khóc, các mẹ cố gắng kiên nhẫn, nhắm mắt lại thở đều, bé cảm nhận đc hơi thở của mẹ đều đều sẽ tự hiểu là đến giờ đi ngủ r.

Cách đây vài ngày bé nhà em đã dồn cữ mõii ngày còn 5 cữ và ngủ xuyên dêm từ 9.00-6.30 sáng ngày hôm sau, trvia con dậy và rất vui cẻ, ăn uống đều và đầu ra rất oke ạ.

Em chia se chút kinh nghiệm mong là có thể giúo ích phần nào cho các mẹ trên đây ạ

Chúc các mẹ và bé ăn ngon ngủ say ạ