Sữa non là sữa được hình thành vào những giờ đầu và khoảng 3 ngày đầu sau kinh. Đây được coi là sữa vàng giúp bảo vệ em bé tốt nhất. Sữa non có chứa lượng lớn kháng thể và các yếu tố miễn dịch giúp bảo vệ em bé khỏi nguy cơ nhiễm trùng.

Sau khi sinh, em bé chuyển từ môi trường rất an toàn là tử cung của mẹ sang môi trường bên ngoài nhiều yếu tố nguy cơ gây bệnh, những kháng thể này cùng với yếu tố miễn dịch trong sữa non sẽ giúp bảo vệ em bé, phòng ngừa những nguy cơ nhiễm khuẩn. Bên cạnh đó, trong sữa non còn có những yếu tố giúp niêm mạc ruột trưởng thành nhanh hơn do đó em bé sẽ hấp thu thức ăn tốt hơn, em bé sẽ có khả năng dung nạp thức ăn tốt hơn, phòng ngừa được những bệnh lý dị ứng sau này.

hình ảnh

Sữa non có khả năng giúp em bé nhuận trường, tống phân su ra nhanh hơn và giảm được nguy cơ bị vàng da. Sữa non tuy ít và chỉ có vào những ngày đầu sau sinh nhưng lại phù hợp với sinh lý của em bé sau sinh, dạ dày của em bé rất nhỏ sau sinh, sữa non ít và cô đặc sẽ phù hợp với các con, không bị sặc, ói cho bé an toàn hơn.

Và mẹ cũng yên tâm là sữa non tuy ít nhưng lại chứa lượng lớn năng lượng cho em bé, con sẽ không đói khi mà bú được sữa con những giờ đầu, mẹ cứ cho em bé bú nhiều lần trong ngày như thế sẽ đủ năng lượng dự trữ.