Các mẹ có kinh nghiệm cho mình hỏi, mình mới sinh em bé đựoc 3 tuần, sữa mình ít và loãng lắm, mà bé nhà mình lại bú rất thất thưòng. Lúc ngủ thì liền mạch 5 – 7 tiếng có khi hơn, và chỉ đòi bú 1, 2 lần. Nhưng lúc thức thì đòi bú liên tục, 20 – 30 phút lại đòi, mỗi lần bú khoảng 10 phút và không chịu đổi bên, cứ rút vú ra là bé không chịu bú nữa, nên chỉ bú một bên. Bé thưòng thức liền 3 – 5 tiếng (càng ngày càng thức lâu hơn), nên cứ bú liên tục như vậy làm mình cạn sữa, và em bé thì rất cáu, khóc nhặng lên khi muốn bú mà sữa có vẻ đã cạn.

Cứ như vậy nên lúc bé ngủ thì mình bị căng sữa, chảy ướt áo, còn lúc bé thức thì cạn sữa, bé khóc rất nhiều, mình dỗ bé mãi không đựoc, đến khi bé mệt quá thì mới ngủ (và ngủ liền 5 – 6 tiếng).

Vậy mình có nên dùng máy hút sữa để hút sữa ra lúc bé ngủ, để dành cho lúc bé thức không? Mình ít sữa lắm, mỗi lần chỉ nặn đựơc khoảng 40 ml, vậy dùng máy hút sữa có đựoc không? Có làm tăng lượng sữa hút đựoc không? Mình nên mua loại máy hút sữa nào? Giúp mình với nhé, nếu không chắc mình phải cho bé ăn thêm sữa ngoài, chứ để bé cứ khóc đòi bú thương quá, mà mình cũng stress lắm