Hiện nay có rất nhiều bà mẹ lựa chọn phương pháp sinh mổ để có thể đảm bảo an toàn cho cả mẹ và bé. Tuy nhiên 1 vấn đề khó nảy sinh sau khi sinh mổ đó là phải cho bé uống sữa mẹ như thế nào cho đúng cách mà không ảnh hưởng đến mẹ và bé?

1. Các phương thuốc giảm đau khi mổ có gây ảnh hưởng đến bé?

Theo sự chứng nhận từ các y bác sĩ có trình độ chuyên môn cao, các phương pháp gây mê, giảm đau hoàn toàn không gây bất kỳ ảnh hưởng xấu nào tới mẹ và bé. Tuy nhiên, hãy cố gắng không dùng thuốc nếu bạn thực sự không cần thiết. Bởi việc sử dụng thuốc gây mê sẽ dẫn đến ngủ nhiều ở cả mẹ và bé khiến cho tần suất bú mẹ của bé giảm xuống.

How to take a baby by a mother Premium Vector

2. Cữ bú đầu tiên sau sinh nên hay không?

Nếu có khả năng, hãy cho bé bú ngay khi gặp mẹ ở lần đầu tiên sau sinh. Một nghiên cứu đã chứng minh thời gian cho bú lý tưởng là trong vòng 1h đến 6h sau sinh. Mặc dù khi đó sản phụ còn nhiều khó chịu do bị ảnh hưởng từ thuốc gây tê. Nhưng nếu để thời gian kéo dài bé sẽ gặp khó khăn trong việc bú mẹ về sau, mẹ cũng sẽ dễ bị tắc sữa.

Hãy để bé nằm sấp trước ngực mẹ để tránh đụng vào vết mổ. Tuy nhiên, ở tư thế này, đầu bé luôn cao hơn để tránh bị bít mũi, mẹ luôn phải nằm ngửa thẳng ra. Và 1 điều lưu ý là xung quanh phải để nhiều gối hơn 1 chút và cần phải có 1 người luôn ở bên để hỗ trợ 2 mẹ con.

3. Tư thế bú

Breast feeding illustration Free Vector

Khi mẹ có thể xoay mình, hãy cố gắng cho bé bú bằng tư thế nằm nghiêng. Ban đầu hãy nhờ sự giúp đỡ từ mọi người xung quanh, kèm với những chiếc gối.

Hoặc bạn cũng thử tìm nhiều tư thế cho bé bú khác mà bạn thấy thuận tiện và thoải mái nhất. Nhưng dù bạn sử dụng tư thế nào thì bụng bé luôn luôn phải hướng về phía mẹ. Hãy sắm cho mình và bé những bộ gối cho bú chuyên dụng để cả 2 mẹ con có thể thực hiện công việc này 1 cách dễ dàng và thoải mái nhất nhé.

Trong quá trình cho bé bú mẹ cũng cần phải chú ý bảo vệ vết mổ của mình bằng cách dùng 1 cái chăn nhỏ, 1 cái gối ôm, hay 1 cái khăn lông cuộn lại vết mổ của mình nhé.

Ở phần tiếp theo mình sẽ chia sẻ thêm các bước hướng dẫn các mẹ sau khi sinh để cho bé bú dễ hơn nhé.