Thực ra ở giai đoạn naog mẹ đều có thể bị mất sữa sau sinh nếu vô tình không kiêng cữ, nguyên nhân gây mất sữa thì rất nhiều, chẳng hạn như mình, đợt bé mình được 3 tháng đột nhiên sữa mình ít hẳn đi, thường cữ sáng mình hút phải được 200ml nhưng đợt đó chỉ được tầm 7-80ml 1 lần, mình rất sốc luôn.

Sau khi tìm hiểu thì xác định được nguyên nhân làm mất sữa của mình chính là bỏ cữ hút đêm và hút bị lệch giờ, các mẹ cũng biết nếu kích hút sữa thì thời gian giữa các cữ hút vô cùng quan trọng, mẹ chỉ cần bỏ 1 cữ thôi cũng có thể khiến quá trình kích hút khó khăn gọi sữa về hơn, thêm vào đó bản thân mình cũng bị tâm lý không thoải mái, ở cữ chăm con bên nhà chồng đương nhiên không được như ở nhà mẹ đẻ, thức đêm chăm con nữa khiến mình stress, cộng với ăn uống không được nhiều, đó chính là combo gây nên hiện tượng mất sữa.

hình ảnh

Còn đối với những mẹ cho con bú mẹ hoàn toàn thì mất sữa cũng do nhiều nguyên nhân lắm, như đã nói trên có thể do căng thẳng trong quá trình chăm sóc bé hoặc mẹ ăn phải loại thực phẩm nào đó gây ít sữa mất sữa như rau răm, bắp cải, mướp đắng, lá lốt, bạc hà, măng, rau mùi, lá dâu tằm….nói chung mẹ đang cho con bú nên cố gắng tránh các loại thực phẩm này ra, vì nó gây ít sữa đó nhé. Cũng có khả năng bé đanh trong giai đoạn biếng bú nên nhu cầu ít đi, quá trình tiết sữa cũng giảm xuống đó ạ.