Hai ngày vừa rồi các mẹ trên Webtretho bàn tán xôn xao bài viết về một đứa trẻ bị đói, bị suy dinh dưỡng nặng do bú mẹ liên tục trong 3 ngày, mà quan trọng là người mẹ không hề nhận ra con mình đang đói. Đa số các mẹ chửi bới bài viết và lên án người mẹ sao con đói mà không biết, rồi một đứa trẻ mà bị đói là la khản cổ làm gì có việc nằm im như vậy trong 3 ngày. Các suy luận của các mẹ em thấy cũng quá đúng, vì em cũng có con nên em hiểu, em có đọc bài viết đó, xem cả bài gốc tiếng nước ngoài luôn, và nhận thấy bài viết hoàn toàn không có vấn đề gì, trường hợp của đứa bé đó là có thật á các mẹ.

Có thể tác giả bài viết chưa truyền tải hết thông điệp mà người mẹ kia muốn truyền tải, em thấy có một mẹ khác bình luận vào bài viết một link bài tiếng nước ngoài khác, em cũng tò mò click vào đọc, người mẹ này là dân làm khoa học nha các mẹ đồng thời là một bác sĩ cấp cứu đấy, người mẹ này tên là Christie del Castillo-Hegyi, từng có thời gian theo học tại khoa nghiên cứu chấn thương não trẻ sơ sinh tại Đại học Brown, là mẹ của một đứa trẻ 6 tuổi bị tổn thương thần kinh vĩnh viễn. Em viết như vậy để các mẹ đủ biết đây là một người mẹ hiểu biết, tiếp cận khoa học hiện đại nha, và theo như những gì mẹ này nói thì do là quá hiểu biết tầm quan trọng của sữa mẹ đối với trẻ sơ sinh nên chị đã quyết tâm nuôi con bằng sữa mẹ, vì thế mà chị đã cho con bú mẹ liên tục trong 3 ngày, nhưng vấn đề là chị không hề nhận ra mình ít sữa (chứ không phải là không có sữa như các mẹ hiểu nhầm trong bài viết kia), cũng do ít sữa nên chị đã không nhận ra con chị không được uống đủ lượng sữa cần thiết trong một ngày, dẫn đến suy dinh dưỡng nặng và bị bại não :(

Các mẹ sẽ đặt ra câu hỏi sao dân khoa học lại không biết mình ít sữa, vâng, có thể đây là sơ suất của chị, chị tự tin rằng, chị đinh ninh rằng mình có nhiều sữa, đủ cho con mình bú mà không mảy may kiểm tra, đến khi con yếu dần thì chị dùng máy vắt sữa thì mới phát hiện ra sự thật mình ít sữa. Vì thế chị đưa ra thông điệp là mẹ nên cho con bú đủ sữa, nếu mẹ ít sữa thì mẹ đừng ngần ngại mà cho con bú thêm sữa ngoài cho đủ chất, thì em thấy không có gì là sai cả, vậy mà nhiều mẹ vào ném gạch đá, bảo ủng hộ sữa công thức, em không hề thấy người mẹ này cổ súy chuyện đó, các mẹ tự suy luận ra cả đấy thôi. Mà theo các chuyên gia thì thường sau sinh mẹ sẽ ít sữa, mẹ nên chịu khó kích thích sữa về nhanh và nhiều, mẹ có thể kiểm tra lượng sữa của mình bằng cách dùng máy hút sữa, để ước lượng được có đủ sữa cho con không, chứ con ngậm ti hoài cũng không biết được con có bú đủ chưa. Mẹ này có con bị như vậy là quá đau đớn, và muốn các mẹ rút kinh nghiệm từ bài học của mình thì có gì sai, sao các mẹ không lấy đó là gương mà đề phòng còn quay ngược trách móc, vậy sao có mẹ nào dám chia sẻ cho các mẹ nữa?

Em nói thật, em cũng thuộc dạng ít sữa, làm nhiều cách sữa vẫn ít thì biết làm sao, thì em cố gắng cho con bú mẹ càng nhiều càng tốt, nhưng con không no không lẽ để cho con khóc la đợi cho đủ sữa rồi cho bú tiếp hả, em không chấp nhận kiểu cực đoan đó, con em đói thì em dặm theo sữa ngoài, miễn sao con em no đủ, thông minh lạnh lợi, với bản năng và tình thương của một người mẹ, em tin là em đã làm đúng và tốt nhất cho con.

Nguồn sữa mẹ thì vô cùng quý giá, nhưng để đủ sữa và sữa chất lượng thì các mẹ cũng phải tìm cách kích sữa và ăn uống khoa học, những món ăn bổ dưỡng để cho nguồn sữa chất lượng nhé mẹ, em thì em khinh những mẹ bô bô sữa mẹ là tốt nhất mà cứ chểnh mảng ăn uống nha, lúc đó sữa các mẹ còn thua cả nước lã.

Quay lại người mẹ có con bị đói do bú sữa mẹ không đủ no, ngay sau đó chị đã phải viết một lá thư thật dài gửi bác sĩ và các bậc cha mẹ về sự nguy hiểm khi trẻ không được bú đủ sữa mẹ. Chị viết: “Tôi viết lá thư này vì con tôi là nạn nhân của bệnh vàng da sơ sinh, hạ đường huyết và bị mất nước nghiêm trọng do không được bú đủ sữa mẹ những ngày đầu mới chào đời. Tôi là một người mẹ hạnh phúc và mong chờ ngày con chào đời từng ngày, tôi gần như đã đọc tất cả tài liệu hướng dẫn cho con bú sữa mẹ. Nhưng thật không may mắn cho hai mẹ con tôi, với sự hướng dẫn và tư vấn của bác sĩ nhi khoa, tôi đã cố gắng cho con bú mẹ hoàn toàn trong khi tôi chưa có nhiều sữa, kết quả là sau 4 ngày con tôi đã không nhận đủ lượng sữa cần thiết, đã phải nằm trong phòng chăm sóc đặc biệt. Sau đó, con trai tôi được bác sĩ chuẩn đoán bị đa tật phát triển tâm thần. Là một bác sĩ và là một nhà khoa học, tôi đã chia sẻ câu chuyện của mình, giải thích những chuyện đã xảy ra với mẹ con tôi. Tôi nhận thấy rằng có nhiều bằng chứng cho thấy sự liên quan giữa bệnh vàng da sơ sinh, mất nước, hạ đường huyết và khuyết tật thần kinh. Tôi muốn giải thích cho các bậc cha mẹ và tôi tin đó là kinh nghiệm xương máu cho những ai làm mẹ.”

Mẹ Christie cho rằng con chị không phải là trường hợp duy nhất, thực tế là trên thế giới đã có nhiều trường hợp trẻ bị hạ đường huyết và bại não giống con trai mình, và lá thư này của chị nhận được nhiều sự thông cảm của các mẹ, đặc biệt cũng có mẹ vào chia sẻ trường hợp con họ cũng bị như con chị. Và chị đã có lời nhắn nhủ đến các mẹ rằng: “Thông điệp của tôi là đơn giản. Cho bé bú. Hãy cung cấp nguồn thức ăn đủ cho bé mỗi khi bé cần. Người duy nhất biết những gì một đứa trẻ sơ sinh cần chính là trẻ sơ sinh. Một đứa trẻ sơ sinh bị đói, hay vô tình bị đói là một bi kịch của bất kỳ một định kiến nào. Các mẹ đang cho phép trẻ sơ sinh nhận được ít hơn so với nhu cầu dinh dưỡng của trẻ, và nói với cha mẹ của chúng rằng họ đang làm những gì tốt nhất cho con cái của họ là một việc hoàn toàn sai trái. Tôi hy vọng các mẹ tham gia cùng tôi để truyền đạt thông điệp này đến tất cả những người mẹ, để không mẹ nào phải rơi vào trường hợp như tôi.” Cuối cùng chị viết, “Xin vui lòng chia sẻ bức thư này với bất cứ ai mà bạn muốn.”

Em xin chia sẻ lại cho các mẹ cách kiểm tra nguồn sữa của mình sau sinh có đủ cho con không nha:

1. Tập làm quen với việc hút sữa và làm điều đó mỗi ngày để đảm bảo mình đang sản xuất đủ sữa cho con. Càng khi sữa mẹ cạn thì sữa mới sẽ càng được tiết ra nhiều hơn.

2. Theo dõi trọng lượng của trẻ sơ sinh bú sữa mẹ hai lần trong một ngày cho đến khi trẻ bắt đầu tăng cân đều.

3. Cân trẻ trước và sau khi cho con bú sau trong khoảng giữa 32 - 96 giờ sau khi sinh để biết trẻ có bú đủ sữa không.

4. Kiểm tra thường xuyên lượng bilirubin và glucose trong cơ thể bé.

5. Giáo dục các mẹ hiểu rằng một khi sữa mẹ không đủ, trẻ sẽ bị mất nước, vàng da và hạ đường huyết, thậm chí có thể gây tổn thương đến não và để lại di chứng nặng nề về lâu dài.

6. Các mẹ cũng cần phải thay đổi quan niệm cho con bú sữa mẹ rằng: Khi cần thiết, bổ sung sữa công thức cho con sẽ không phải là điều gì đáng để hổ thẹn.

Các mẹ có thể xem chi tiết bức thư của mẹ Christie tại đây nha: https://fedisbest.org/2015/04/letter-to-doctors-and-parents-about-the-dangers-of-insufficient-exclusive-breastfeeding/

webtretho

Hình ảnh chỉ mang tính chất min họa.

Thói quen mẹ bầu làm mỗi ngày khi mang thai lại chính là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến sảy thai

Gây áp lực với bà mẹ cho con bú hoàn toàn có thể đặt trẻ sơ sinh vào tình trạng chết đói

Mẹ Phương Vy ơi, em không cần phải xin lỗi những người đã dè bỉu em, vì em có quyền làm những điều em cho là đúng!