Thường mẹ bầu hay tắc khi mới sinh hoặc trong 1 - 2 tháng đầu đúng không các mẹ. Nhưng mình lại không bị tắc giai đoạn đấy mà lại tắc lúc con được 4 tháng tuổi rồi. Có mẹ nào con được hơn 4 tháng như mình mà vẫn tắc tia sữa không. Không biết có phải do thời kỳ bắt đầu nhu cầu ti mẹ của con nhiều nên lúc nào mình cũng cảm giác thấy đói. Đói là cứ ăn thôi bất kể lúc nào ngày và đêm luôn đấy. Sữa về nhiều con lại không ti hết thành ra cứ ứ lại rồi cương lên.

Mẹ nào gặp trường hợp như thế này mẹ tự mát xa ngực và uống thêm lá cây bồ công anh rồi hút sữa ra, cho con ti nhiều hơn cũng thông tia ấy. Trước khi hút thì nên xoa đầu ti cho sữa nó chảy ra trước xong mới hút tiếp, vừa hút vừa day day phần ngực mấy chỗ cứng cứng đấy. Mình có lúc phải bóp phải dùng lực day đến đỏ cả ngực lên mà. Mẹ hút sữa ra thì nên trữ đông con dùng dần nhé đến khi mẹ đi làm con ở nhà thì có thể dùng sữa trữ đông này.

hình ảnh

Sữa nào bỏ vào trước thì nên cho con uống trước nhé. Mỗi lần tắc tia sữa là mỗi lần thấy hãi đúng không mẹ nên các mẹ cũng chú ý nhé. Mình cảm thấy con không ti hết nên vắt ra luôn tránh trường hợp như mình đây. Mình vắt ra con bú kiệt sữa luôn lúc đấy mới là sữa đặc tốt nhất cho con đấy mẹ ah. Chúc các mẹ khỏe mạnh, hạnh phúc, luôn bình an và mẹ nào bị tắc nên làm theo cách này của mình nhé.