Các mẹ ơi, em đang lăn tăn vụ này, xin ý kiến các mẹ tí.

Chả là thấy nhiều mẹ vắt sữa dư rồi trữ trong tủ lạnh cho con ăn dần, bé nhà em mới được 2 tháng, bú không hết sữa, em cũng vắt sữa dư ra nhưng nếu trữ trong tủ lạnh gia đình thì không dám để quá 3 tháng. mà từ giờ cho tới 6 tháng vẫn đủ sữa cho con bú không cần phải bú sữa để trong tủ lạnh. Em thấy sữa vắt ra rồi để trong ngăn lạnh của tủ lạnh thấy khoảng 1 ngày sau là nổi lớp váng béo lên trên. Ngày xưa người ta làm váng sữa thủ công từ sữa bò chắc cũng vậy quá, em đang nghĩ hớt cái váng sữa của sữa mẹ đó rùi cho bé ăn chắc cũng được (em làm thử 1 lần rồi, mẹ nếm trước rồi mới cho bé ăn, thấy cũng béo béo). Nghĩ là 6 tháng đầu cho con bú hoàn toàn sữa mẹ, váng sữa này cũng là từ sữa mẹ nên cho con ăn chắc cũng hok sao. Em vắt sữa đầu để cho con bú sữa sau, sữa đầu khá là trong (chắc do hiện tượng lắng sữa trong ti của mẹ) nên cũng được ít váng lắm. Xin ý kiến các mẹ về cái vụ này với.

P/S: bé nhà em tăng cân hơi chậm do hồi mới sinh phải tiêm và uống thuốc nhìu quá. Sinh ra được 3,5kg bây giờ 2 tháng 8 ngày rùi mới chỉ được 5,2kg (đã trừ bì :p). Mặc dù vẫn đạt chuẩn nhưng đang tính cho ăn váng sữa mẹ cho bé bụ bẫm lên tí.