Hành trình cho con bú mẹ là một cuộc hành trình thú vị nhưng cũng đầy bỡ ngỡ của những người mới làm bố mẹ, làm sao để bạn biết chắc được rằng con đã được cho bú đủ? Vì bạn đâu có cách nào đo lường được lượng sữa mà con bú mỗi lần?

Tuy nhiên, may là có những dấu hiệu mà bạn có thể theo dõi để biết con mình đã nhận được đủ dinh dưỡng hay chưa dưới đây:

Con bạn tăng cân bình thường. Trong tuần đầu tiên sau sinh, trẻ sơ sinh thường bị sụt cân, nhưng khi bước sang tuần thứ 2, bé tăng khoảng 200gr/tuần. Hãy trao đổi với bác sỹ nhi để biết được mức tăng trưởng cần có của con;

Bạn có thể nghe thấy tiếng con nuốt;

Con thể hiện vẻ khỏe khoắn, tỉnh táo, vui vẻ sau khi được bú xong;

Con được bú ít nhất 8 lần mỗi ngày, mỗi lần từ 5-30 phút. Nếu bé buồn ngủ (đôi khi do ảnh hưởng của bệnh vàng da), bạn có thể cần đánh thức bé dậy ít nhất mỗi 3 giờ để cho ăn;

Bé thường tè sau khi được bú xong, bạn hãy đếm lượng tã ướt cần thay mỗi ngày. Lượng tã này sẽ tăng lên mỗi ngày, đến khoảng cuối tuần đầu tiên, bé cần thải ra được khoảng 6 cái tã ướt/ngày, và khoảng 3-4 lần tã bẩn do ị.

(*) Nếu bạn chưa biết chắc được tã thế nào được coi là ướt cần thay thì hãy đổ 3 muỗng canh nước vào miếng tã khô, bạn sẽ có được cảm giác về trong lượng của nó.

(Ảnh: Internet)

Dấu hiệu nào cho thấy con bạn chưa bú đủ?

Tất nhiên, thiếu bất kỳ dấu hiệu nào trên đây đều là dấu hiệu cảnh báo rằng có thể có vấn đề với lượng sữa mà bé bú, cần được bác sỹ xem xét, nghiên cứu. Ngoài ra, hãy để ý xem con bạn có dấu hiệu bị thiếu nước hay không, nếu bạn nhận thấy những dấu hiệu này thì hãy đưa bé đến nhận sự can thiệp của y tế ngay lập tức.

Những dấu hiệu thiếu nước chẳng hạn như:

Bé uể oải, lờ đờ, li bì, mệt mỏi, không tỉnh táo;

Tiểu ít;

Khi khóc chỉ có ít nước mắt hoặc không có nước mắt (tuy nhiên lưu ý rằng trẻ em sinh ra chưa có nước mắt ngay mà phải đợi một thời gian, chậm nhất khoảng 3 tháng);

Mồm, môi, mắt khô, da khô thiếu sức sống;

Mắt sưng;

Mạch yếu, thở nhanh…

<<< Nuôi con bằng sữa mẹ

<<< Những điều cần biết khi cho con bú