Em đang bối rối quá! Có chị nào đã từng trải qua cảnh ngộ giống em chỉ giúp em với!

Em bây giờ đã làm mẹ của 2 công chúa rồi, khổ nỗi chỉ cách nhau có 18 tháng thôi. Công chúa thứ 2 mới được hơn 1 tháng. Có lẽ do lo lắng và bệnh (em bị đau dạ dày nặng, đêm không ngủ được) nên em bị thiếu sữa trầm trọng. Bé chỉ được bú mẹ hoàn toàn 1 tháng, giờ em đang phải cho bé bú dặm thêm sữa ngoài, sữa mẹ cũng vắt ra cho vào bình vì nếu tiếp tục cho bú mẹ trực tiếp thì bé lại không chịu cái bình nữa. Không biết có phải vì em không biết cách vắt sữa không mà sữa mẹ càng ngày càng giảm, sắp về zero rồi, hu hu!

Em cho bé bú Similac được 1 tuần nhưng cháu bị bón quá và tăng cân chậm. Em chưa có kinh nghiệm về cái khoản bú dặm này vì hồi nuôi bé đầu em đủ sữa, cháu chỉ bú mẹ thôi. Giờ cứ thấy cháu sục tìm ti mẹ là em lại muốn khóc, thương bé quá và thấy mình có lỗi nữa. Em bị Stress mất rồi!!!

Có chị nào phải cho con bú dặm sớm không truyền kinh nghiệm cho em với! Làm thế nào để tránh cho bé bị nhiễm bệnh khi bé không được nhận kháng thể từ sữa mẹ? Cho bé bú sữa nào thì tốt. Có cách nào để khôi phục lại lượng sữa mẹ không?

Em sống xa gia đình (bố mẹ và các anh chị ở Hà nội còn em lại ở tận Sài gòn) nên mọi việc chỉ có cậy nhờ ông xã và bản thân thôi. Em bối rối quá!

Nóng lòng mong tin từ các chị.

Me Cun-Bong