Bỏ túi các phương pháp hạ sốt cho trẻ nhỏ

Trẻ nhỏ mỗi lần bị sốt là khổ lắm các mẹ ạ! Con mệt không muốn ăn mà cứ khóc hoài, mẹ cũng cuống cuồng không biết làm sao. May quá, em học lóm được một số phương pháp hạ sốt cho trẻ đây, chia sẻ với các mẹ luôn!

Thứ nhất, không nên mặc đồ kín, chật chội. Các mẹ hay mắc sai lầm chỗ này nè, cực kì không nên nha. Lúc này cơ thể con nhiệt độ tăng, rất khó chịu, mẹ nên cởi hết vớ tay vớ chân, quần áo dài tay cũng không nên mặc. Tốt nhất cứ mặc đồ mỏng, để cho con thoáng, không gian phòng cũng cần thoáng đãng.

Thứ hai, đừng vội cho con uống hạ sốt các mẹ nha. Khi con mới có dấu hiệu sốt nhẹ, mẹ nên lau người con bằng khăn ướt vắt khô, cứ lau thường xuyên và theo dõi nhiệt độ cơ thể con. À, chú ý lau chỗ nách và bẹn con nữa nha. Nếu bé con vẫn không có dấu hiệu hạ sốt thì mẹ dùng một miếng chanh chà nhẹ nhàng lên người con để con mát hơn.

Thứ ba, cái này cũng quan trọng lắm nè, đó là cho trẻ uống nước nhiều. Nếu trẻ dưới 6 tháng thì mẹ cho con bú nhiều vào, và mẹ cũng nên ăn đồ mát, nấu nước lá tía tô uống để vào sữa, con bú nhiều nhanh khỏi sốt nha.

Thứ tư, dùng lá rau diếp cá, giã nát rồi đắp lên trán con giúp hạ sốt đó các mẹ. Cách này em nghe các cụ bảo là hiệu quả mà lành tính vô cùng, vì rau diếp cá nó cũng là vị thuốc nam. Nhưng mà các mẹ ơi, giã ra nó nhớt nhớt nhìn cũng hơi nhợn nhỉ!

Tuyệt đối không cho con uống hạ sốt khi vẫn còn dùng được các phương pháp trên. Khi con sốt cao thì mới bấm bụng dùng tới nha các mẹ.

Đó, em học lóm bỏ túi được từng ấy, phòng khi chị Miu có sốt cũng biết mà chăm con. Trộm vía con em trước giờ sốt nhẹ nên cũng áp dụng 3 cái đầu tiên thôi à. Các mẹ còn cách nào hay hay thì mình cùng chia sẻ nha!