Có mẹ nào cho con uống sữa mẹ để tủ lạnh mà con bị ói không ? cho giúp mình lời khuyên với , chuyện bé mình dài dòng thế này...

Kitty nhà mình được 4 tháng thì dứt khoát bỏ bú bình dù trong là bình sữa mẹ hay sữa ngoài. mình không đổi núm ti hay bình, vì mình đang dùng núm và bình Dr. Drow & Medela, ti cũng rất mềm rồi, hơn nữa đưa ti bình sữa vào miệng bé bé cũng k chịu bú, có khi còn khóc inh ỏi....Thế là phải đút sữa cho con bằng muỗng,cực hình cho cả 2 mẹ con mỗi cữ ăn, cũng là "thử thách" vì bé không chịu uống ,sữa cứ chảy trào ra ngoài miệng, co khi bé còn khóc dãy nảy người lên khi đút uống sữa. Có khi ăn giỏi lắm cũng chỉ được 60ml, mà phải đút cả tiếng đồng hồ. con mình 4 tháng chỉ có 6.2Kg thôi, đã chậm lên cân rồi,mà cứ thế này thì tội con quá. Mình k chú trọng con to, mập chỉ cần bé phát triển bình thường,nhanh nhẹn, khỏe mạnh là dc.

Loay hoay tìm cách, mình phát hiện nếu pha bột HIPP với sữa để sữa hơi sệt sệt thì bé chịu ăn sữa đút muỗng. vậy là từ lúc 4 tháng mình bắt đầu pha sữa ( sữa mẹ or sữa ct) với bột HIPP, hơi sệt. Thế là con phải ăn bột ăn dặm từ lúc 4 tháng,mà lại ăn "full time" luôn nữa chứ ( 3 bữa/ngày, 60ml sữa + bột/ bữa ), biết là ăn bột như vậy thì nhiều quá nhưng biết làm sao vì nếu k fa vào sữa thì con có chịu ăn đâu.

Con được 4,5 tháng thì mẹ đi làm lại (từ sau Tết). Con ở nhà với bà ngoại, tiếp tục ăn sữa pha bột. mình cũng mua thử cho con sữa HIPP, vì công thức sữa HIPP pha ra loại sữa sệt, nếu bé chịu ăn sữa này thì mình thay thế cho Enfalac luôn, khỏi phải phai chung với bột ăn dặm nữa.

Mấy ngày nay, bé uống sữa mẹ thì bị nôn ra hết sau khi uống, uống sữa ngoài thì uống ngon lành không sao ca. sữa mẹ vắt buổi sáng và sữa vắt của ngày hôm trước ở cty mình để tủ lạnh ngăn mát ( ngăn bên cánh cửa) , để bà ngoại ở nhà cho bé bú. Vì sữa mình ít nên cũng k có dư nhiều hoặc để trữ lâu. Buổi trưa vắt sữa ở cty,mình bỏ tủ lạnh cty, chiều đem về tủ lạnh nhà, ăn trong ngày kế tiếp, thời gian sữa vắt ra cho đến lúc dùng khoảng 24H.

Bà ngoại pha sữa mẹ chung với nước cháo & 1 muỗng sữa CT , bé ói. sau đó bà chi cho uống sữa CT + nước cháo ,xong thì cố gắng đút tiếp dc 10ml sữa mẹ ( k pha gì) thì bé lại ói. Hôm qua, bà pha sữa mẹ với sữa HIPP sệt ( tỉ lệ 1m/30ml) bé cũng ói.

Bà ngoại cứ nói con ói là tại sữa mẹ, bà tuyên bố k cho con uống sữa-tủ lạnh nữa. Mình đoán việc pha trộn sữa mẹ và các loại sữa bột khác gây phản ứng làm bé sình bụng, khó chịu và ói. Không pha thì khó đút sữa loãng, bé lại cũng k chịu uống quá.

Mình nói bà ngoại phải ráng kiên nhẫn đút cho bé từng chút thôi. Mà con lớn lên, nhu cầu sữa phải nhiều hơn,mà cứ uống thế thì đút muỗng sao nổi. Mong con lớn để biết cầm ly, mình sẽ cố tập cho con uống bằng ly miệng phễu.