Cho con bú có rất nhiều điều cần phải kiêng khem. Bà ngoại nói không nên ăn món này. Bà nội bảo không được ăn món kia. Rồi thì các chị em truyền tai nhau những thực phẩm cần hạn chế… Riết em chẳng biết còn gì để ăn nữa.

hình ảnh

Tính em thèm ăn cay, khi có bầu vẫn ăn dù đã nín nhịn rất nhiều. Cứ sợ ăn cay vào sinh con ra sẽ bị sài bị đẹn. Với lại mấy chị cũng bảo ăn cay rồi con sinh ra nhăn nhó khó cười. Tưởng sinh xong tha hồ ăn ớt cho đã, ai ngờ bị các bà phán một câu: muốn tắc tia sữa không có con bú hả? Hầu như các món ăn của mình đều chỉ rắc một ít tiêu cho có mùi thôi, ớt thì hoàn toàn vắng bóng.

Tuy ấm ức, nhưng mình hỏi thì nhiều mẹ bảo đúng là ăn quá cay sẽ gây nóng, vì thế sẽ làm giảm hoạt động của tuyến sữa, đồng thời cũng ảnh hưởng đến mùi vị sữa của bé. Nhiều chị nói giảm đến hơn nửa lượng sữa hút được mỗi ngày, thậm chí tạm tắc sữa cũng có. Vì thế, thèm quá cũng chỉ nên ăn cay ở mức vừa phải thôi, một bữa một trái ớt nhỏ nhỏ cho đỡ ghiền là được rồi.

Thôi đành vậy, tất cả vì tương lai con em chúng ta. Hẹn khi nào bỏ bú rồi, mẹ sẽ ăn cay xé họng coi như bù lại gần 3 năm xa cách, con nhỉ?