Cho dù bạn dự định nuôi con bằng sữa mẹ hay cho bé bú sữa em bé sơ sinh thì cũng có những điều thắc mắc.

Dưới đây là câu trả lời cho một số câu hỏi phổ biến về việc cho con ăn sữa em bé sơ sinh và những vấn đề liên quan.

Sữa em bé sơ sinh có tốt không?

Bao lâu thì tôi nên cho con tôi bú sữa công thức?

sữa em bé sơ sinh

Tổ chức Y tế thế giới (WHO) và Quỹ Nhi đồng Liên Hợp Quốc (UNICEF) khuyến khích các bà mẹ nên nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu đời

Trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ nên được cho ăn bất cứ khi nào chúng thấy đói. Điều này được gọi là cho ăn theo nhu cầu.

Sau vài ngày đầu đời, hầu hết trẻ sơ sinh bú sữa công thức khỏe mạnh bú khoảng 2–3 giờ một lần. Khi chúng lớn hơn và bụng của chúng có thể chứa nhiều sữa hơn, chúng thường ăn khoảng 3–4 giờ một lần. Khi trẻ lớn hơn, chúng sẽ ổn định thói quen bú dễ đoán hơn và ngủ lâu hơn vào ban đêm mà không cần ăn thêm.

Hãy nói chuyện với bác sĩ nếu bạn lo lắng về việc cho bé bú, đặc biệt nếu bé rất nhỏ, không tăng cân hoặc sinh non.

Làm sao tôi có thể biết khi nào con tôi đói?

Các dấu hiệu cho thấy trẻ đang đói bao gồm:

• Di chuyển đầu từ bên này sang bên kia
  • Mở miệng
  • Lè lưỡi
  • Đặt bàn tay, ngón tay lên miệng
  • Mím môi như muốn mút
  • Rúc vào ngực nếu được ẵm
  • Di chuyển miệng theo hướng có thứ gì đó đang vuốt ve hoặc chạm vào má của em bé.

Trẻ sơ sinh nên được cho ăn trước khi chúng khó chịu và khóc. Khóc là một dấu hiệu muộn của đói. Nhưng lần nào bé khóc cũng không phải vì đói. Đôi khi trẻ chỉ cần được ôm ấp hoặc thay tã. Hoặc có thể bị ốm, mệt mỏi, quá nóng hoặc quá lạnh, hoặc đau bụng.

>>> Có thể bạn quan tâm:  Sữa Tăng Cân Cho Bé 1 Tuổi Hiện Nay

Hướng dẫn lượng sữa em bé sơ sinh từng giai đoạn

Tôi nên cho bé ăn bao nhiêu sữa em bé sơ sinh?

sữa em bé sơ sinh cho bé

Kích thước bao tử của em bé sẽ tăng rất nhanh trong tháng đầu

Trong vài tuần đầu tiên, hãy cho trẻ sơ sinh bú bình từ 2 đến 3 ounce (60 đến 90 ml). Cho nhiều hay ít tùy theo cơn đói của bé.

Dưới đây là tổng quan về lượng mà con bạn có thể ăn ở các độ tuổi khác nhau:

• Trung bình, trẻ sơ sinh uống khoảng 1,5–3 ounce (45–90 ml) cứ sau 2–3 giờ. Lượng này tăng lên khi em bé của bạn lớn lên và có thể bú nhiều hơn trong mỗi lần bú.
  • Khi được khoảng 2 tháng, con bạn có thể bú khoảng 4–5 ounce (120–150 ml) cứ sau 3–4 giờ.
  • Khi được 4 tháng, bé có thể bú khoảng 4–6 ounce (120-180 ml) mỗi lần bú, tùy thuộc vào tần suất bé ăn.
  • Khi được 6 tháng, con bạn có thể uống 6–8 ounce (180–230 ml) khoảng 4–5 lần một ngày. 
  • Từ 6 đến 12 tháng, tiếp tục cho bé ăn khi bé có dấu hiệu đói . Hầu hết trẻ từ 6 đến 12 tháng tuổi sẽ cần sữa công thức dành cho trẻ sơ sinh hoặc thức ăn đặc khoảng 5 đến 6 lần trong 24 giờ. Khi em bé của bạn dần dần bắt đầu ăn thức ăn đặc hơn, lượng sữa công thức dành cho trẻ sơ sinh mà bé cần mỗi ngày có thể sẽ bắt đầu giảm xuống.
  • Khi trẻ được 12 tháng tuổi, bạn có thể chuyển từ sữa công thức dành cho trẻ sơ sinh sang sữa bò nguyên chất hoặc sữa tươi. Để ý các dấu hiệu cho thấy bé đói hoặc no. Đáp lại những tín hiệu này và để bé dừng lại khi đã no. Một em bé đã bú no có thể bú kém nhiệt tình hơn, dừng lại hoặc nhả núm ty ra.

Tại sao con tôi có vẻ đói hơn bình thường?

Khi em bé lớn lên, chúng bắt đầu ăn nhiều hơn trong mỗi lần cho ăn và có thể kéo dài thời gian giữa các lần cho ăn. Tuy nhiên, có thể đôi khi em bé của bạn có vẻ đói hơn bình thường.

Em bé của bạn có thể đang trải qua một giai đoạn phát triển nhanh chóng (được gọi là giai đoạn tăng trưởng vượt bậc – wonder weeks). Những điều này có thể xảy ra bất cứ lúc nào, nhưng trong những tháng đầu thường xảy ra vào khoảng:

• 7–14 ngày tuổi
  • giữa 3–6 tuần
  • 4 tháng
  • 6 tháng.

Trong những khoảng thời gian này và bất cứ khi nào bé có vẻ đặc biệt đói, hãy làm theo dấu hiệu đói của bé và tiếp tục cho bé bú theo nhu cầu, tăng lượng sữa công thức nếu cần.

Con tôi có ăn đủ không?

Đôi khi, bạn có thể tự hỏi cho dù cho bé ăn sữa công thức tốt nhất hiện nay thì liệu em bé của bạn có nhận đủ chất dinh dưỡng để tăng trưởng và phát triển khỏe mạnh hay không. Trẻ ăn no có vẻ hài lòng sau khi ăn và thường xuyên tiêu, tiểu.

Khi khám sức khỏe cho con bạn, bác sĩ sẽ xem xét biểu đồ tăng trưởng của con bạn. Nói chuyện với bác sĩ nếu bạn có bất kỳ lo lắng nào về việc cho bé ăn sữa em bé sơ sinh và dinh dưỡng của bé. Tham khảo thêm các loại sữa cho bé từ 1 tuổi trở lên, cẩm nang ăn dặm trong các bài viết cùng chuyên mục.

>>> Xem thêm bài viết liên quan:

Các loại sữa tăng cân cho bé dưới 1 tuổi khuyên dùng

Chọn Sữa Tăng Cân Cho Bé Dưới 1 Tuổi Như Thế Nào?

Bé 1 tuổi uống Sữa gì để tăng cân?